Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[HELP] Mạch đồng hồ dùng DS1307

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [HELP] Mạch đồng hồ dùng DS1307

Em làm cái mạch đồng hồ dùng DS1307. Khi mô phỏng trên proteus thì rất tốt, nhưng khi làm mạch in thì mạch không chạy. Đôi lúc sờ vào con DS1307 thấy nó nóng nhưng đôi lúc lại không.
    Đây là sơ đồ nguyên lý trong orCAD, các anh xem rồi giúp dùm em, em không biết mạch bị sai ở đâu nữa.
    Click image for larger version

Name:	pdfcmon.jpg
Views:	1
Size:	100.1 KB
ID:	1415873

Nguyên văn bởi phuthinhbk Xem bài viết
    Em làm cái mạch đồng hồ dùng DS1307. Khi mô phỏng trên proteus thì rất tốt, nhưng khi làm mạch in thì mạch không chạy. Đôi lúc sờ vào con DS1307 thấy nó nóng nhưng đôi lúc lại không.
    Đây là sơ đồ nguyên lý trong orCAD, các anh xem rồi giúp dùm em, em không biết mạch bị sai ở đâu nữa.
    [ATTACH=CONFIG]59707[/ATTACH]
    chân 8 của 1307 ko nối với nguồn thì chắc chắn là ko chạy, còn bị nó thì phải xem lại mạch có bị chạm hay ko.

Comment

Khi làm mạch, em có nối chân 8 với VCC rồi. Em ko biết nó bị gì và cũng không biết kiểm tra thế nào nữa.

Comment

Theo sơ đồ mạch thì hình như chân reset (chân 9) của VDK nối sai rồi bạn à!

Comment

Chân 31 của VDK nối thẳng lên 5V, không thông qua trở 10k nha bạn.

Comment

có cách nào test xem con DS1307 còn chạy ko mấy anh. Lúc mới lắp, em gắn sai nguồn CMOS, lát sau thấy nó nóng hổi. EM nghi nó quá.

Comment

Oh ds1307 nóng àh vậy là cái nghi ngờ của bạn đúng 90% rồi đó, hồi xưa khi mình làm chết mấy con VDK nó cũng nóng y như thế, kiểm tra thử thế này xem, đo điện trở giữa hai chân GND và Vcc của con ds1307 xem được bao nhiêu (dưới 50 ohm thì đi đứt rồi), một ic thông thường thì khi còn ok thì điện trở giữa hai chân cấp nguồn thường là 750 ohm đến vô cực tùy loại, dùng đồng hồ điện tử đo có khi ra âm vài trăm ohm (do đo ngược cực) vẫn ok, còn xấp xỉ thông mạch (0 ohm) thì vứt.
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Cái này nói có thể thừa, nhưng nếu thừa thì thôi.
                Như bạn nói con 1307 của bạn có lúc nóng lúc ko, như vậy có thể nghi vấn là mạch của bạn có vấn đề (chập chạp ở đâu đó ko ổn định - chập 7805 nên nối 5V với nguồn chẳng hạn), bạn nên kiểm tra mạch và chắc chắn rằng là mạch đã làm đúng (bà con trên forum cũng chỉ có thể đoán giúm bạn về vấn đề này thôi, chứ đâu giám khẳng định điều gì), trường hợp nghi vẫn nó chết thì có thể đóng thêm chút "học phí" mua 1 con DS khác về, trước khi lắp nên đo lại điện áp tại chân 3 và chân 8 so với GND xem có đạt yêu cầu ko. Một điều nữa là thử thay con Xtal 32.768 (có oscscope đo thì tốt, còn ko thì thay thử thôi), trường hợp nó chết cũng ko phải ngoại lệ.
                - Chân RST của bạn theo như sơ đồ thì bạn nối K, nhưng thực tế theo tui đã lắp thì bạn nên nối thẳng vào cặp tụ/trở kia thì hợp lý hơn.
                Đó là vấn đề phần cứng.
                Còn về phần mềm: để DS1307 có thể hoạt động thì bạn cần khởi tạo và thiết lập (set) thời gian cho nó thì nó mới có thể bắt đầu chạy đc.
                Chúc thành công!
                Last edited by nhanh0112; 25-01-2013, 00:59.

Comment

Cái nút bấm ở mạch reset nối // với tụ reset nhé. Mắc nối tiếp thế này mà chạy được thì giỏi quá.
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

kiểm tra xem có bị chạm chỗ nào không, mass của mạch có đúng mới mass CMOS không ..

Comment

Về tác giả

Collapse

phuthinhbk Tìm hiểu thêm về phuthinhbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X