Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi loại cảm biến nhiệt độ tốt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi loại cảm biến nhiệt độ tốt

Mình đang làm đồ án có sử dụng cảm biến nhiệt độ,đã biết tới con LM35,nhưng con này hình như ko ổn định,các bạn có thể tư vấn cho mình loại ic cảm biến nào tốt (nhưng giá không đắt quá) không ah

bác chơi thử 18B20 đi con này em mới mua là 20k 1 con

Comment

hàng tôt mà ko mắc thì e rằng khó kiếm
      ban mua loai PT100 ,hay dùng đo nhiêt độ trong công nghiệp,khà chuẩn

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
        hàng tôt mà ko mắc thì e rằng khó kiếm
        ban mua loai PT100 ,hay dùng đo nhiêt độ trong công nghiệp,khà chuẩn
        sao bạn ko nói thêm để PT100 chuẩn thì phải có 1 bộ ADC chuẩn ít nhất cũng 16bit chính xác +-1 hoặc 2LSB và phải có 1 nguồn dòng chuẩn cấp cho nó cộng với 1 cái Vref chuẩn.
        trong khi 18B20 độ chính xác +-0.5 độ với qui mô đồ án là đủ rồi, chỉ cần cấp nguồn và giao tiếp.
        Last edited by chung1608; 01-02-2013, 09:01.

Comment

chính xác, với đồ án thì xài 18B20 là quá OK rồi, giao tiếp đơn giản, không cần thêm phần cứng phụ, nhỏ gọn đẹp, xài PT100 thì dùng cho công nghiệp.
          hãy cố gắng dù vướn phải thất bại!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            sao bạn ko nói thêm để PT100 chuẩn thì phải có 1 bộ ADC chuẩn ít nhất cũng 16bit chính xác +-1 hoặc 2LSB và phải có 1 nguồn dòng chuẩn cấp cho nó cộng với 1 cái Vref chuẩn.
            trong khi 18B20 độ chính xác +-0.5 độ với qui mô đồ án là đủ rồi, chỉ cần cấp nguồn và giao tiếp.
            18b20 đã từng sử dung và thấy rằng nó chỉ chuẩn tron môt pham vi nhiệt độ nào đó thôi ,ngoài pham vi thì chẳng khác biệt gì mấy với việc dùng diode 4148 đo nhiêt độ.
            18b20 hoặc mot so loại cảm biến thong dung trên thị trường nói về độ chuẩn nhiệt thì deu na ná nhau cả.nhung đc cái dễ viết ct

Comment

Nguyên văn bởi DIY RC Xem bài viết
              18b20 đã từng sử dung và thấy rằng nó chỉ chuẩn tron môt pham vi nhiệt độ nào đó thôi ,ngoài pham vi thì chẳng khác biệt gì mấy với việc dùng diode 4148 đo nhiêt độ.
              18b20 hoặc mot so loại cảm biến thong dung trên thị trường nói về độ chuẩn nhiệt thì deu na ná nhau cả.nhung đc cái dễ viết ct
              trong ngưỡng nhiệt bình thường từ âm 10 tới 85 độ thì dùng 18B20 là đủ rồi, pt100 mà ko có phần cứng tốt thì còn tệ hơn lm35. Với 1 con ADC độ phân giải cao cũng trên 100k rồi.

Comment

e thấy dùng con 18B20 này khá tốt bác trên kia kêu lấy diode 4148 đo nhiệt độ cơ á bác cho e xin cái sơ đồ làm gấp ạ

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
                  e thấy dùng con 18B20 này khá tốt bác trên kia kêu lấy diode 4148 đo nhiệt độ cơ á bác cho e xin cái sơ đồ làm gấp ạ
                  lich van niên ,bếp từ .... của trung quôc thiếu gì ban .chịu khó tìm hiểu thêm nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

daaa Tìm hiểu thêm về daaa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X