Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về tran c1815

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về tran c1815

Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	12.9 KB
ID:	1416385

Mình đấu trans như trong mạch , mạch khoảng 300 con led và dùng nguồn của sạc điện thoai nokia (sạc kim) .Trong mạch có 200 con thì đấu thẳng lên nguồn ( k qua vi điều khiển ) thì sáng rất đẹp , còn lại 100 con mình ghép thành chữ có tran c1815 để khuếch đại dòng , 1 chữ của mình chỉ khoảng 10 led trắng nhưng sáng rất yếu , bỏ trans ra chơi thẳng vào chân của vi điều khiển thì sáng mạnh hơn 1 chút . Các bác cho e hỏi lí do vì sao ạ ?

Video của mình đây , các bạn nhìn cái vòng tròn trên đầu sáng rất yếu , mặc dù đã có trans
    V010109_00.11 - YouTube

P/S : nếu gửi nhầm box xin mod chuyển giúp mình nhé .
    Thanks all !

Led bạn đấu thế nào mắc song song hay nối tiếp sạc điện thoại khoảng 6v mấy thôi phải ko

Comment

Led đấu thẳng lên nguồn hay ở hàng dưới cùng nối tiếp mấy con thì led ở vòng tròn cũng đấu chừng đó con mới đều được , trans không khuyếch đại dòng mà chỉ là công tắc đóng mở thôi trong hình con led mắc lộn đầu .

Comment

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết
        Led bạn đấu thế nào mắc song song hay nối tiếp sạc điện thoại khoảng 6v mấy thôi phải ko
        Mình mắc song song bạn à . sạc điện thoại 6v

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
          Led đấu thẳng lên nguồn hay ở hàng dưới cùng nối tiếp mấy con thì led ở vòng tròn cũng đấu chừng đó con mới đều được , trans không khuyếch đại dòng mà chỉ là công tắc đóng mở thôi trong hình con led mắc lộn đầu .
          Cảm ơn bạn . trong hình mình vẽ minh họa nên led nhầm thì bạn bỏ qua cho
          Bạn cho mình hỏi trans k khuếch đại thì trong mạch điều khiển led cho tip 41 vào làm gì? Và làm sao để 1 chân của VĐK có thể kéo được 300 led ? Nếu chỉ là 1 cái công tắc thì bỏ đi chứ đâu cần cho thêm vào

Comment

Mắc song song bao nhiêu led coi chừng dòng ko đủ

Comment

Nguyên văn bởi tai_computer Xem bài viết
              Mắc song song bao nhiêu led coi chừng dòng ko đủ
              Mình nghĩ nếu dòng k đủ thì tất cả led phải sáng yếu chứ . Ở đây chỉ nhữ ng con led qua vi điều khiển thì sáng yếu thui .

Comment

Nguyên văn bởi longdtskn Xem bài viết
                Cảm ơn bạn . trong hình mình vẽ minh họa nên led nhầm thì bạn bỏ qua cho
                Bạn cho mình hỏi trans k khuếch đại thì trong mạch điều khiển led cho tip 41 vào làm gì? Và làm sao để 1 chân của VĐK có thể kéo được 300 led ? Nếu chỉ là 1 cái công tắc thì bỏ đi chứ đâu cần cho thêm vào
                Transistor chỉ là công tắc đóng mở. Nhưng thông qua nó, người ta có thể dùng nguồn có áp và dòng cao hơn để cấp cho các LED. Nói rõ hơn là người ta dùng một nguồn cung cấp có dòng và áp đủ để cấp cho số lượng LED nào đó, dùng transistor (thí dụ TIP41) để làm công tắc đóng mở nguồn cấp cho LEDs, Khi có nguồn thì LED sáng, khi hở nguồn thì LED tắt. Vi điều khiển sẽ điều khiển sự đóng tắt này. Bản thân một chân VĐK không thể kéo nhiều LED

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                  Transistor chỉ là công tắc đóng mở. Nhưng thông qua nó, người ta có thể dùng nguồn có áp và dòng cao hơn để cấp cho các LED. Nói rõ hơn là người ta dùng một nguồn cung cấp có dòng và áp đủ để cấp cho số lượng LED nào đó, dùng transistor (thí dụ TIP41) để làm công tắc đóng mở nguồn cấp cho LEDs, Khi có nguồn thì LED sáng, khi hở nguồn thì LED tắt. Vi điều khiển sẽ điều khiển sự đóng tắt này. Bản thân một chân VĐK không thể kéo nhiều LED
                  Cảm ơn mod đã nhiệt tình .Theo bác chung68 trả lời như thế này : " trans có 2 chế độ hoạt động là chế độ khuếch đại ở đó tín hiệu vào nhỏ sẽ đc khuếch đại lớn lên ở đầu ra, và chế độ bảo hòa. "
                  Thế mod và các bác cho e hỏi . Em có 1 nguồn điện 5V - 1A làm có thể làm cách nào để kéo được 100 con led ra 1 cổng 89c51 k? Nếu k thì có công thức tính k ạ
                  Em xin cảm ơn

Comment

theo như mình thì mỗi 1 chân ra của vdk bạn cho 1 con tran vào tip 4howacwj d22 cũng dc .
                    Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

Chân b tran c1915 bạn nối 1 con trở 1k lên nguồn, đàm bảo oke
                      không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
                        Chân b tran c1915 bạn nối 1 con trở 1k lên nguồn, đàm bảo oke
                        Vậy thì sơ đồ mạch phải như thế này hả bác
                        Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	26.2 KB
ID:	1375652

Comment

Nguyên văn bởi hoangthuanhd Xem bài viết
                          theo như mình thì mỗi 1 chân ra của vdk bạn cho 1 con tran vào tip 4howacwj d22 cũng dc .
                          Hiện tại mình đang lắp mạch dùng c1815 đấy bạn , mà sao tran kích rùi mà thấy led yếu yếu

Comment

Muốn LED sáng hết và đẹp
                            + Phải có nguồn đủ công suất. Sạc điện thoại đó không kéo nổi 300 LED đâu
                            + Tính toán dòng qua LED phù hợp, thường thì cho 15mA với LED siêu sáng là đẹp và bền LED
                            + Transistor kích phải đủ dòng
                            + ....
                            caoson.vnatr@gmail.com
                            Thiết kế mạch điện tử
                            0914024690

Comment

uhm, dung rui đó, nếu còn yếu, thì đổi 1k thành 470 ohm
                              không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Về tác giả

Collapse

longdtskn Tìm hiểu thêm về longdtskn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X