Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp mạch nạp 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp mạch nạp 89c51

Mình làm theo sơ đồ ở trang này: https://sites.google.com/site/machdi...E1%BA%A1p89cxx
    làm xong có 1 vài mạch bị chập với nhau, vài m ạch bị đứt do đường mạch nhỏ quá.
    sau khi sửa lại, mình cắm chip vào nạp:
    mạch nhận chip: Click image for larger version

Name:	untitled3.JPG
Views:	1
Size:	20.4 KB
ID:	1416457
    khi nạp gần xong thì nó bị như thế này Click image for larger version

Name:	untitled123.jpg
Size:	21.4 KB
ID:	1416458 ,
    thử thay con slave khác vẫn vậy.
    mình cắm điện cho mạch bằng sạc lap top lenovo G460: 20Volt.
    bây giờ mình phải kiểm tra những gì?
    các bạn giúp mình với nhé
    Attached Files
    Last edited by lowpass; 26-03-2013, 14:49.
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

mạch của nó:
    Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	2
Size:	83.7 KB
ID:	1376045
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Comment

bạn phải kiểm tra xem có đường mạch nào còn bị dính hay không thôi, mạch nạp // nhiều chân thế này thì ch3i cần dính 1 đường hay đứt 1 đường là nó ko chạy

Comment

bác nạp bằng cổng com của máy thử đừng nạp qua usb to com xem sao thay thử con slave nạp lại chip master xem

Comment

Tối nay mình sẽ kiểm tra lại mạch lần nữa, dùng kính lúp để soi mạch vất vả quá,
          [MENTION=237165]kimman3[/MENTION]: mình nạp bằng PC-desktop có cổng com.
          con chip master dùng Atmel 89S52, (mua 18k), dùng cổng máy in để nạp file ez52.hex vào con 89s52.
          mình sẽ nạp file ez52.hex lại thử xem sao.
          tại sao trên mạch in lại nối chân 1 với 5, chân 2 với 4 là sao nhỉ? giải thích giúp mình với? (trên sơ đồ nguyên lí không nối)?
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
            Tối nay mình sẽ kiểm tra lại mạch lần nữa, dùng kính lúp để soi mạch vất vả quá,
            [MENTION=237165]kimman3[/MENTION]: mình nạp bằng PC-desktop có cổng com.
            con chip master dùng Atmel 89S52, (mua 18k), dùng cổng máy in để nạp file ez52.hex vào con 89s52.
            tại sao trên mạch in lại nối chân 1 với 5, chân 2 với 4 là sao nhỉ? giải thích giúp mình với? (trên sơ đồ nguyên lí không nối)?
            bạn nối cái gì nối

Comment

Tối nay mình sẽ kiểm tra lại mạch lần nữa, dùng kính lúp để soi mạch vất vả quá, [MENTION=237165]kimman3[/MENTION]: mình nạp bằng PC-desktop có cổng com.
              đây là mạch in, nối chân 1 và 5 , 2 và 4 của cổng com

Name:	untitled.JPG
Views:	2
Size:	83.7 KB
ID:	1376060
              Email:
              Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                Tối nay mình sẽ kiểm tra lại mạch lần nữa, dùng kính lúp để soi mạch vất vả quá, [MENTION=237165]kimman3[/MENTION]: mình nạp bằng PC-desktop có cổng com.
                đây là mạch in, nối chân 1 và 5 , 2 và 4 của cổng com
                [ATTACH=CONFIG]62863[/ATTACH]
                chân 1 để giao tiếp mà nối GND ở chân 5 thì bó tay rồi, bạn cắt dây chân 1 khỏi chân 5 và dây chân 2 khỏi chân 4

Comment

bạn phải kiểm tra mạch cho kỹ thì mới biết nguyên nhân tại mạch hay code

Comment

sau khi bỏ chân 1, chân 4 ra khỏi mạch thì phần mềm có nhận ra chip ở chỗ nonblank 7592 bytes (trước kia là nonblank 0 bytes).

Name:	moi.JPG
Size:	24.0 KB
ID:	1376068
                    trước kia nối chân 1 với 5, 2 với 4 thì erase được, ko nạp được
                    bây giờ không erase được

Name:	erase.JPG
Size:	19.1 KB
ID:	1376069
                    Email:
                    Đau đầu vì điện tử

Comment

thiệt bó tay, mạch này phải làm board thiệt kĩ kìa. Ngày trước mình làm cái theo sơ đồ của sunrom, hên là nó chạy tới bây giờ. Thằng bạn mình làm 3 lần đều ko chạy. Ngày trước làm khi cho ăn xong là mình đo từng đường mạch xme có bị dính hay ko, hàn jump xong mình lại đo, rồi hàn đế các đế IC xong đo làm nữa rồi mới hàng tới linh kiện.

Comment

Ok. mình sẽ test lại board rồi tính tiếp.
                        Email:
                        Đau đầu vì điện tử

Comment

sau khi test lại mạch in, phát hiện 1 chân vđk bị chập mass, đấu nhầm 2 con tụ 1uf và 10uF lẫn cho nhau ở chân LM317, con 7805 ra điện áp thấp 4,6V, con LM317 ra điện áp quá cao, sau khi thay thế, mạch đã chạy ngon lành.
                          conected: Click image for larger version

Name:	untitledp1.JPG
ID:	1376136
                          nạp: Click image for larger version

Name:	untitledp3.JPG
ID:	1376137
                          Chân thành cảm ơn chung1608 và các anh em đã nhiệt tình giúp đỡ.!
                          Email:
                          Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

lowpass Tìm hiểu thêm về lowpass

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X