Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về Kiểm tra kết nối tới cổng Com trong VXL 8051!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về Kiểm tra kết nối tới cổng Com trong VXL 8051!

Mình đang viết một ứng dụng giao tiếp với cổng Com máy tính thông qua 8051, Việc truyền nhận giữa VXL 8051 với máy tính là OK. Nhưng có một vấn đề phát sinh ra là làm sao để vi xử lý nhận biết được khi mất tín hiệu truyền từ máy tính tới 8051, giả sử khi rút cổng COm ra chẳng hạn, thì 8051 sẽ check và báo kiểm tra lại Cổng com qua LCD, hoặc reset Biến nhớ chẳng hạn ( Vệc hiển thị dữ liệu lên LED hoặc LCD mình đã xử lý OK)
    Bạn nào làm về vấn đề này rồi xin chỉ giáo giúp mình với.
    Thank!

Nguyên văn bởi MrPLC Xem bài viết
    Mình đang viết một ứng dụng giao tiếp với cổng Com máy tính thông qua 8051, Việc truyền nhận giữa VXL 8051 với máy tính là OK. Nhưng có một vấn đề phát sinh ra là làm sao để vi xử lý nhận biết được khi mất tín hiệu truyền từ máy tính tới 8051, giả sử khi rút cổng COm ra chẳng hạn, thì 8051 sẽ check và báo kiểm tra lại Cổng com qua LCD, hoặc reset Biến nhớ chẳng hạn ( Vệc hiển thị dữ liệu lên LED hoặc LCD mình đã xử lý OK)
    Bạn nào làm về vấn đề này rồi xin chỉ giáo giúp mình với.
    Thank!
    Bạn viết chương trình con kiểm tra kết nối bằng cách gởi đi 1 chuỗi lệnh(do bạn tự đặt) và đợi chuỗi lệnh phản hồi. Nếu sau thời gian 1-2 giây mà không thấy chuỗi lệnh phản hồi hoặc phản hồi không đúng thì báo lỗi ngắt kết nối.

Comment

Mình chỉ truyền nhận về VXL có một chiều thôi, nghĩa là VXL chi nhận Dữ liệu và hiển thị lên LED, do đó mình cũng đã nghĩ đến việc sử dụng Timer để kiểm tra nhưng chưa được.

Comment

Về tác giả

Collapse

MrPLC Tìm hiểu thêm về MrPLC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X