Thông báo

Collapse
No announcement yet.

viết vdk bằng C

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• viết vdk bằng C

ai có tài liệu dạy viết vi điều khiển bằng c thì post cho em xin nhé!

bạn nên cụ thể vi điều khiển bạn dùng để mọi người giúp bạn cho dễ

Comment

Mình cũng cần huong dan lập trình C cho 8051. Giờ mình nhận thấy rằng mấy ứng dụng phức tạp thì người ta toàn dùng C để viết cho tiện ko à.

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
        Mình cũng cần huong dan lập trình C cho 8051. Giờ mình nhận thấy rằng mấy ứng dụng phức tạp thì người ta toàn dùng C để viết cho tiện ko à.
        Lập trình C cho vi điều khiển - Cơ bản.
        Attached Files
        What you see is what you get :D

Comment

Tài liệu về C cho vi điều khiển thì rất đa dạng. Các bạn nên làm quen với C trên môi trường PC 32bits trước khi học C cho VĐK 8/16bits thì sẽ hay hơn.

Good luck.
          Attached Files

Email:
          Phone: 0905.034.086

Comment

Ai có thể viết bài phân tích cái hay khi dùng c thay cho hợp ngữ không? vì mình thấy dùng hợp ngữ cũng viết được ngon lành mà. Hay có phải là do có cái C làm được mà hợp ngữ thì không?
            NGUYỄN XUÂN VŨ
            Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
            Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
            0978462163

Comment

Mình nghĩ không phải là do có những chương trình C làm được mà Asm không làm được đâu.Asm có những ưu điểm nhất định như : giúp người lập trình hiểu rõ hơn về phần cứng của vi điều khiển,chương trình dịch ra nhẹ hơn,chạy nhanh hơn so với viết bằng C.nhưng nó lại có 1 nhược điểm khá lớn đó là khi viết bằng asm thì chương trình sẽ rất dài khó kiểm soát lỗi,có những thuật toán nếu viết bằng C thì chỉ cần 1 câu lệnh dơn giản,nhưng viết bằng asm thì bạn sẽ mất khoảng chục dòng.vì vậy với những ứng dụng phức tạp không yêu cầu cao về thời gian thì viết bằng C sẽ dễ dàng hơn nhiều

Comment

Viết bằng C thì dễ hiểu hơn,ngôn ngữ lập trình càng cao thì viết càng dễ(mình nghĩ vậy).Nhưng mình vẫn khuyên bạn mới bắt đầu thì nên học viết bằng Asm,như thế bạn sẽ hiểu sâu hơn về cấu trúc và hoạt động của 8051 đối với từng lệnh bạn viết ra sao.Bạn có thể tham khảo quyển 8051 của Tống Văn On hoặc của Nguyễn Tăng Cường bên học viện kĩ thuật quân sự.
                Thân

Comment

Nguyên văn bởi luc_ky_luke Xem bài viết
                  Mình nghĩ không phải là do có những chương trình C làm được mà Asm không làm được đâu.Asm có những ưu điểm nhất định như : giúp người lập trình hiểu rõ hơn về phần cứng của vi điều khiển,chương trình dịch ra nhẹ hơn,chạy nhanh hơn so với viết bằng C.nhưng nó lại có 1 nhược điểm khá lớn đó là khi viết bằng asm thì chương trình sẽ rất dài khó kiểm soát lỗi,có những thuật toán nếu viết bằng C thì chỉ cần 1 câu lệnh dơn giản,nhưng viết bằng asm thì bạn sẽ mất khoảng chục dòng.vì vậy với những ứng dụng phức tạp không yêu cầu cao về thời gian thì viết bằng C sẽ dễ dàng hơn nhiều
                  Bác này nói chí phải, viết bằng C sẽ nhẹ nhàng hơn vì nó là ngôn ngữ cấp cao, còn thằng asm là ngôn ngữ cấp thấp mừ. Thằng Pro-studio là chương trình lập trình cho 8051 dùng asm nhưng nó có hỗ trợ thêm mấy cái lệnh if, so sánh, for... nên viết nhiều cái cũng khá tiện.

Comment

- Tôi có rất nhiều ví dụ hoàn chỉnh về ASM và C ở luồng này. Hy vọng giúp các bạn mới nhanh tiếp cận với VĐK mà tiết kiệm thời gian nhất.

http://www.diendandientu.com/diendan...c%C3%A1c#49780
                    0912666017

Comment

em cũng đang mới học vdk
                      em thấy học viết bằng c thì dễ hơn
                      nhưng muốn hiểu phần cứng thì phải học bằng asm
                      nhưng bắt đầu bằng asm rồi mời viết bắng c hả các anh?
                      ai có phấn mềm Pro-studio thì post cho em xin nhé!

Comment

Nguyên văn bởi dung h Xem bài viết
                        em cũng đang mới học vdk
                        em thấy học viết bằng c thì dễ hơn
                        nhưng muốn hiểu phần cứng thì phải học bằng asm
                        nhưng bắt đầu bằng asm rồi mời viết bắng c hả các anh?
                        ai có phấn mềm Pro-studio thì post cho em xin nhé!
                        http://www.progshop.com/shop/softwar...dio/index.html
                        bạn có thể tải ở đây. sao bạn k hỏi bác google trước nhỉ ? hì hì
                        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Nguyên văn bởi Dylan Xem bài viết
                          Lập trình C cho vi điều khiển - Cơ bản.
                          Mình ko thể nào download được file của bạn, bạn có thể gửi cho mình qua mail được ko ? Cảm ơn bạn trước.
                          email:hanhphuckhiemyeuradi@yahoo.com
                          VINI2 -Giang Khanh Long - Tran Van Cuong

Comment

Nguyên văn bởi VINI2 Xem bài viết
                            Mình ko thể nào download được file của bạn, bạn có thể gửi cho mình qua mail được ko ? Cảm ơn bạn trước.
                            email:hanhphuckhiemyeuradi@yahoo.com
                            bạn download về nhá!
                            Attached Files
                            SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Hề hề, bắt đầu học về VDK thì nên tìm bài hướng dẫn học VDK của các Falleaf trước. Trong bài này bác ý có nói về những điều cần biết cơ bản, nên học thế nào, tìm mạch nạp thế nào... nói chung là làm cho người mới học có cái nhìn sơ khai về VDK nên dễ tiếp cận hơn. Mình không nhớ rõ ở đâu
                              Còn học bằng C hay ASM thì cũng được, nhưng nên tham khảo thêm các ví dụ của các tiền bối để hiểu sơ sơ về thuật toán, nên thực hành với mỗi bài học đơn giản nhất, nạp cho chương trình chạy, thấy được kết quả thực tế sẽ thấy dễ hiểu hơn.
                              ASM ưu điểm hơn C là ở chỗ nếu thuật toán tốt thì chương trình sẽ gọn nhẹ hơn, tốc độ sẽ tốt hơn vì nếu viết bằng C thì phải có trình biên dịch, dịch chương trình C ra ASM rồi mới dịch ra mã máy(file *.hex) để nạp cho chíp. Mỗi trình biên dịch có các đoạn thuật toán để giải mã các đoạn code C sang ASM mà. Viết bằng ASM thì sẽ bỏ qua được một bước đó
                              Nhưng theo mình, học thì không nên cò cưa, nên bắt tay vào làm luôn. Học đi đôi với hành mà. Chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

dung dtk4 Tìm hiểu thêm về dung dtk4

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X