Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về dòng vào, ra các port 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về dòng vào, ra các port 8051

Đọc datasheet 8951 có ghi:
    Maximum IOL per port pin: 10 mA
    Maximum IOL per 8-bit port: Port 0: 26 mA
    Ports 1, 2, 3: 15 mA
    Maximum total IOL
    for all output pins: 71 mA
    Như thế là dòng vào tối đa chỉ có 71 mA. Tương đương 7 Led sáng. Tuy nhiên trong 1 số mạch Led trái tim, tớ thường thấy là mắc (-) của Led với chân VDK, mắc 32 Led ở 32 chân thì khi toàn bộ các Led sáng thì dòng vào lên tới 320 mA. Sao VDK chưa chết luôn nhỉ?

1 cách khác là sử dụng chân VDK là chân điều khiển Transistor. Thường thì để transistor dẫn bão hòa thì dòng Ib là bao nhiêu nhỉ? 1 số mạch có sử dụng IC đệm, có tác dụng là tăng dòng xuất ra khỏi VDK, ngoài ra còn có tác dụng gì nữa không?

Tại sao điện trở treo cần những 10K nhỉ, tớ thấy với cách mắc (-) của Led với chân VDK thì tương đương với điện trở treo cỡ 300 ôm, vẫn đc thôi.

Hic, không có pro nào giúp đc tớ à?

Comment

mạch người ta quét led ... VD như led 7 thanh ... thì ở 1 thời điểm chỉ có 1 cái ( 7 thanh - 8 thanh sáng ).

nên có thể quét hàng nghìn , hàng vạn con 1 lúc cũng được ... mà không sợ cháy ( vì trong 1 thời điểm thì cũng chỉ có vài chục mA mà thôi ).

--- Để transistor bão hòa ... thì đọc datasheet , xem đặc tuyến của transistor.

--- điện trở treo 10k thì vẫn hay thường dùng ( người ta thấy được sự cần thiết nên dùng ) còn cậu sáng tạo hơn ... không dùng mà nó vẫn chạy tốt thì ... không cần dùng nữa cho đỡ tốn !
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cậu trả lời không đúng trọng tâm câu hỏi của tớ.

- Trường hợp quét Led7seg tớ ko nói tới, tớ nói là mạch Led trái tim, cho sáng 32 Led cùng lúc ở 32 chân.
        - Tớ thắc mắc là dùng trở vài trăm ôm (tương đương 1 đèn Led) có được không? Cậu có thể giải thích tại sao đc, tại sao không. Chứ trả lời người ta thường dùng 10k thì câu trả lời ấy tớ không cần, vì tớ cũng nghe nhiều rồi.

Comment

Nguyên văn bởi levinh Xem bài viết
          Cậu trả lời không đúng trọng tâm câu hỏi của tớ.

- Trường hợp quét Led7seg tớ ko nói tới, tớ nói là mạch Led trái tim, cho sáng 32 Led cùng lúc ở 32 chân.
          - Tớ thắc mắc là dùng trở vài trăm ôm (tương đương 1 đèn Led) có được không? Cậu có thể giải thích tại sao đc, tại sao không. Chứ trả lời người ta thường dùng 10k thì câu trả lời ấy tớ không cần, vì tớ cũng nghe nhiều rồi.
          mình nghĩ 32 led sáng cùng lúc là do nó quét quá mau nên thấy vậy thôi chứ thật ra led trái tim có 1 vài bóng 1 lúc thôi
          Em là người mới tới :*
          Có hỏi câu nào ngu ngơ anh em thông cảm nha ^^!

Comment

Bác ơi output của VDK là do nguồn ngoài cấp , chứ dùng nguồn trong thì nó chịu thế đếch nào được

Comment

Ấy chết , nhầm, của bác đang là AT89C51

Comment

Về tác giả

Collapse

levinh Tìm hiểu thêm về levinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X