Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Share-code] Mỗi ngày một bài tập về AT89S52

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết
    sbit khai báo địa chỉ của một bit đó bạn. Ví dụ: Port 0 địa chỉ của nó là 0x80. Thay vì phải set nguyên một Port 0 mỗi lần muốn điều khiển một pin thì bạn khai báo của địa chỉ của pin đó:
    Code:
    sbit P0_1 P0^2 //thường trong header của keilc dùng dạng này
    hoặc
    Code:
    sbit P0_1 0x81 //địa chỉ cụ thể của bit trong special function registers
    như vậy thì có phải #define led1 P0_0 và sbit led1=P0^0; là tương đương nhau không bạn? Bạn có thể cho mình thêm một số ví dụ về lệnh sbit được không?
    Ngoài ra P0_0 và P0^0 có gì giống và khác nhau vậy bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi 31101992 Xem bài viết
      relay thì mình hok có đụng đến bao giờ nên hok có file mô phỏng nha. nhưng theo mình hẹn giờ một khoảng thời gian lâu như vậy thì bạn cần một mạch đếm thời gian riêng nha,ví dụ dùng DS1307 ,không dùng bộ đếm của AT89
      dùng timer là được rồi, dùng ds1307 nó không cần thiết.

Comment

• Nguyên văn bởi silverddn9x Xem bài viết
        cho mình hỏi chút xíu về cái 89s52 này, mình nạp qua isp nhưng khi ko cắm led + trở vào chân p0.1 thì ok. còn khi mà đề led + trở nối p0.1 là báo lỗi chip k nạp được. Mình dùng progisp.
        ai biết về vụ này cho mình lời khuyên vs.
        Chân reset mình nối 1 con 104 xuống đất luôn có ok không ?, vì nạp thấy nó vẫn chạy đều mà xem trên net thì thấy còn cần trở 10k nữa
        nạp qua isp có dính liếu tới chân RST, bác nối gnd qua 104 vậy thì có thể có vấn đề.

Comment

• Nguyên văn bởi malphite1993 Xem bài viết
          như vậy thì có phải #define led1 P0_0 và sbit led1=P0^0; là tương đương nhau không bạn?
          2 cái này tương đương nhau.

Bạn có thể cho mình thêm một số ví dụ về lệnh sbit được không?
          Cái này bạn chịu khó tham khảo tài liệu của KeilC nhe: Cx51 User's Guide: sbit

Ngoài ra P0_0 và P0^0 có gì giống và khác nhau vậy bạn?
          Giống nhau. Nhưng có vẽ bạn chưa nắm rõ vấn đề:

"^" là một bitwise operator giống như &, |, >>, <<.
          P0^n: Đại khái có ý nghĩa là bit thứ n, từ vị trí P0 (vị trí P0 đã được khai báo trong header file)
          Trong khi "_" trong P0_0 chỉ là cái ký tự của tên thui. Người ta hay viết vậy cho dễ hiểu. Bạn có thể dùng P0_0 vì trong header file đã khai báo rồi.

Comment

• Bác có bài điều khiển RC servo MG995 dùng 8051 ko, cho em xin vs !!!!

Comment

• minh dok bai cua ban . thay ban chua co hieu phan ve mach cung nen chua hieu ve cau lech cho lam

Comment

Bó tay. mình học C bạn ak!
                minh doc code cua ban thi doan rang ban chua hieu ve phan cung cua mach nen ban chua ro ve lap ak

Comment

• day la code minh sua lai bai da hoi ve xoa port P0,P2 va ban pai chu y phan ve mach nguyen ly r moi viet k thi k chay dk day nhe

LAPC:

setb C
                  mov a, P0
                  RRC A

MOV P0,A
                  CALL DELAY
                  CJNE A,#00H,LAPC

LAPC1:
                  setb C
                  mov a,P2
                  RRC A
                  mov P2,a
                  call delay
                  CJNE A,#00H,LAPC1 )
                  Last edited by thieuktm; 18-10-2013, 23:40.

Comment

• Nguyên văn bởi thieuktm Xem bài viết
                    minh doc code cua ban thi doan rang ban chua hieu ve phan cung cua mach nen ban chua ro ve lap ak
                    mình vẽ mô phỏng chứ có vẽ ra playout thực sự đâu bạn.

Comment

• Anh ơi..Viết cho em cái code đo điện áp hiển thị trên 3 led 7 thanh led cuối hiển thị chữ độ ( o ) dùng 4 nút nhấn.đo đến 220v..dùng IC 89S52 ạ....

Comment

• bác có code ASM về phần đếm 00-99 và ngược lại có 2 nút bấm start/stop không vậy? mình đang học Vi điều khiển nên còn mờ về cái này! thank

Comment

• cho mình xin cái code c bài máy tính bỏ túi được không bạn, sữ dụng quét phím

Comment

Co tiếng anh thôi bạn ak, tiếng việt thì mình có sách nên không up lên cho bạn được
                            Anh có thể gửi bản tiếng anh qua thaipv.56@gmail.com cho e được không ạ?
                            thanks a nhiều !
                            See you on the dark side of the moon

Comment

• Nguyên văn bởi thaipv Xem bài viết
                              Anh có thể gửi bản tiếng anh qua thaipv.56@gmail.com cho e được không ạ?
                              thanks a nhiều !
                              Giáo trình Vi điều khiển 8051 xem cái này nè bạn!

Comment

• làm sao vừa đếm xung ngoại vừa kích relay được bạn? chỉ mình code với!

Comment

Về tác giả

Collapse

31101992 Tìm hiểu thêm về 31101992

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X