Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi có thể sử dụng ngắt Timer để quét LED 7 thanh khi sử dụng DS18b20 không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi có thể sử dụng ngắt Timer để quét LED 7 thanh khi sử dụng DS18b20 không?

Có thể sử dụng ngắt timer để quét led khi dùng DS18B20 hay không? Ai từng làm con này cho mình hỏi chương trình ngắt tốn rất ít thời gian có ảnh hưởng đến quá trình xứ lý của DS18b20 dẫn đến đọc sai nhiệt độ hay không? Thanks!

1 khung truyền của DS18B20 có 1 số khoảng thời gian rất là ngắn cỡ dưới 15uS. Quét led dùng ngắn tính sơ sơ cũng các lệnh cũng lớn gần bằng 15uS rồi nên chắc chắn là sẽ là lỗi khung truyền. Vì thế để hiển thị nhiệt độ 18B20 ra led thì tốt nhất là dùng chốt 595

Comment

Cảm ơn bạn, nhưng nếu mình dùng AVR nguồn dao động 8MHz thì mỗi chu kỳ là 1/8us mà theo mình biết thì AVR thực hiện mỗi lệnh trong 1 chu kỳ(có thể có lệnh nhiều hơn)
      nếu sử dụng vài lệnh trong chương trình ngắt để quét LED chắc cũng chỉ mất cùng lắm là 1us đến 2us. Mình thấy thời gian đó cũng rất nhỏ! Không biết có được không? đó là ý kiến của mình! Bạn có thể góp ý thêm cho mình đc chứ, mình chưa test thử!

Comment

nếu VDK tốc độ cao thì có thể đc.

Comment

quét led 7 thanh thì tùy vào số lượng led và cách quét, nếu sl led ít tầm 6 em đồ lại thì chạy với ds18b20 vô tư => đã thử thực tế
          còn nhiều hơn sẽ gây ra giật nếu vẫn giữ quét bằng port, vậy nên sẽ phải chuyển cách khác là xài ic mở rộng, dùng các phương pháp chốt
          Website chính thức đổi địa chỉ website thành
          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Sợ nó ảnh hưởng nhau thì bác cho chương trình giao tiếp vào luôn trong cái timer quét led. 1ms chắc thừa đủ để giao tiếp rồi còn gì phải nghĩ

Comment

Đúng là có rất nhiều cách, để mình test thử xem!

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Sợ nó ảnh hưởng nhau thì bác cho chương trình giao tiếp vào luôn trong cái timer quét led. 1ms chắc thừa đủ để giao tiếp rồi còn gì phải nghĩ
                Nói đúng tim đen của mình, mình chưa bao giờ làm cái này, nhưng cũng nghĩ đến hướng giải quyết kiểu này. nhưng nên để 1 biến counter bỏ qua khoảng 40-50 lần timer xảy ra hẵng đọc cảm biến 1 lần thì có vẻ ổn hơn là cứ lần nào timer chạy lại đọc 1 lần, vì nếu bạn để tần số quét led khoảng 25fps thì counter=25 mới là 1s.

Comment

mình cũng làm với em ds18b20 này rồi nhưng thời gian đọc ở em này mất nhiều thời gian quá, hiển thị trên led 7 đoạn vẫn bị giật cục.

Comment

Nguyên văn bởi myth-coder Xem bài viết
                    Nói đúng tim đen của mình, mình chưa bao giờ làm cái này, nhưng cũng nghĩ đến hướng giải quyết kiểu này. nhưng nên để 1 biến counter bỏ qua khoảng 40-50 lần timer xảy ra hẵng đọc cảm biến 1 lần thì có vẻ ổn hơn là cứ lần nào timer chạy lại đọc 1 lần, vì nếu bạn để tần số quét led khoảng 25fps thì counter=25 mới là 1s.
                    Tất nhiên là phải làm như vậy rồi .

Comment

Về tác giả

Collapse

nvcspc640 Tìm hiểu thêm về nvcspc640

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X