Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo nhiệt độ dùng DS18b20! Help!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo nhiệt độ dùng DS18b20! Help!

Mình phải làm cái đồng hồ do nhiệt độ mạc dù đã mô phỏng trên proteus và cắm bo chạy thử nhưng đến khi làm mạch in thì kết quả lại không đúng nhiệt độ hiển thị trên led lúc nào cũng là 85 độ! trong datasheet có dòng như sau
    "*The power-on reset value of the temperature register is +85°C."
    Mình đã kiểm tra nút reset trên mạch thấy bình thường!

Ai đã dùng DS18b20 thì chỉ hộ mình với! Thanks

cái này tui post lên rồi ma, mấy bạn chẳng chịu khó tìm tài liệu j hết mà chỉ lo hỏi không hà, vào đây mà xem(mạch đã chạy ngoài thực tế)
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=16954

nếu dùng led 7 đoạn thì sẽ có trường hợp là led bị chớp, do thời gian đọc dữ liệu về, để khắc phục việc này thì cần viết chương trình hoặc sử dụng mạch chốt(cách này dơ do tốn tiền làm phần cứng) tốt nhất dùng lcd mà hiển thị vừa đơn giản vừa ít tốn tiền.

Comment

trời tui có vẽ orcad đâu mà lấy orcad mở, cái đó là file của proteus(mô phỏng) đó, mình viết bằng ngôn ngữ C với trình biên dịch Keil, để giao tiếp với DS1820 thì dùng chuẩn 1 dây, bạn coi trong datasheet đó.

nếu làm biếng coi giao thức thì cứ lấy thư viện(ds1820.c) mình đã gửi kèm mà dùng.

Comment

cảm ơn bạn nhiều nha.mình đã đọc datasheet của nó mấy bửa nay rồi.mình có vài chổ chưa hiểu mong ban chỉ giùm.DS va 89C giao tiếp với nhau dầu tiên phải có xug reset nhung mình vẫn chưa hiểu rỏ về phần này.Còn việc thực hiện len CONVERT T để đổi data đó mat het bao nhiêu thời gian vậy, làm sao tính được.Với lai thấy có để là con này truyền theo chuẩn 9bit, vậy bit thứ 9 là bit j vậy? thay ở byte thứ 9 la byte CRC có cần phải kiểm tra lỗi cua data khi nhận vào 89C51 k bạn?.À đọc thấy no có việc cảnh báo khi quá nhiệt độ cho phép nữa thì cờ báo sẽ bật lên, cờ báo nam trong byte nào vậy ban?.Àh đồ án của minh là thiết kế mạch báo cháy và xuất nhiệt độ ra LED 7 đoạn.Mong ban giúp minh với.mình gửi kèm sơ đồ nguyên lý len có gì bạn góp ý với nha.

Comment

ý quên send file.....^^

Comment

hihi,mấy huynh thông cảm, hok biết up file lên,mới hỏi thằng bạn xong
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vulam226 Xem bài viết
              cảm ơn bạn nhiều nha.mình đã đọc datasheet của nó mấy bửa nay rồi.mình có vài chổ chưa hiểu mong ban chỉ giùm.DS va 89C giao tiếp với nhau dầu tiên phải có xug reset nhung mình vẫn chưa hiểu rỏ về phần này.Còn việc thực hiện len CONVERT T để đổi data đó mat het bao nhiêu thời gian vậy, làm sao tính được.Với lai thấy có để là con này truyền theo chuẩn 9bit, vậy bit thứ 9 là bit j vậy? thay ở byte thứ 9 la byte CRC có cần phải kiểm tra lỗi cua data khi nhận vào 89C51 k bạn?.À đọc thấy no có việc cảnh báo khi quá nhiệt độ cho phép nữa thì cờ báo sẽ bật lên, cờ báo nam trong byte nào vậy ban?.Àh đồ án của minh là thiết kế mạch báo cháy và xuất nhiệt độ ra LED 7 đoạn.Mong ban giúp minh với.mình gửi kèm sơ đồ nguyên lý len có gì bạn góp ý với nha.
              trời định nhờ tui làm luôn hay sao vậy, trong file tui gửi kèm là gần như xong đồ án của bạn rồi chỉ còn việc báo cháy nữa thôi mà. Còn các vấn đề bạn hỏi thì cứ xem trong datasheet đây, xem chừng nào hiểu thì thôi (người ta đã bỏ công viết datasheet cho bạn rồi mà bạn ko coi à)

gửi lại file đính kèm cho bạn xem nè, mở bằng Proteus (ko mở bằng Orcad được đâu )
              Attached Files

Comment

gấp....gấp..!!

Hi trapic!!! cho mình hỏi bạn ở TP.HCM hay ở đâu vậy? nếu ban ở TP.HCM thì cho mình hỏi bạn mua con DS18S20 ở đâu vậy? mình chạy vòng vòng nhật tảo hỏi rồi nhưng không có bán, bạn biết chổ nào bán không vậy? với lại giá bao nhiêu vậy bạn?..Thanks...mong bạn trả lời sớm.

Comment

Nguyên văn bởi vulam226 Xem bài viết
                  Hi trapic!!! cho mình hỏi bạn ở TP.HCM hay ở đâu vậy? nếu ban ở TP.HCM thì cho mình hỏi bạn mua con DS18S20 ở đâu vậy? mình chạy vòng vòng nhật tảo hỏi rồi nhưng không có bán, bạn biết chổ nào bán không vậy? với lại giá bao nhiêu vậy bạn?..Thanks...mong bạn trả lời sớm.
                  hình như ko có 18s20 đâu chỉ có 18b20 thôi , con này còn dữ hơn con s nhiều, 25K 1 con bạn ghé 88 Nguyễn Kim mà mua.(tiệm này có con nhỏ bán hàng dễ thương phết chỉ có điều lúc nào cũng thấy em nó buồn buồn, hình như tên Linh thì phải??? nhờ có em nó mà tui ủng hộ tiệm này hơi bị nhiều đó nha

Comment

Hehe!! thanks bạn nhiều nha.Vậy chắc phải ghé thử coi em nó sao nhỉ.

Comment

sao ghé qua thăm em nó chưa. thấy thế nào??????????????

Comment

hihi,em nó củng được.Ủa tranpic cho mình hỏi bạn đã dùng Opam so sánh LM393 bao giớ chưa vậy?.Sao mình dùng con đó để so sanh diện áp.Chân Vout lúc nào củng bằng 0 hết vậy( mình đã cho V+=4V,V-=2V).Bạn biết thì chỉ mình với.

Comment

tại sao lại dùng LM339 nhỉ bạn có thể dùng TLC084(4 opamp) TLC082,TLC072(2 opamp) rất là ok, nguồn cung cấp nên dùng nguồn đôi chứ sao lại 2V với 4V nhỉ.

làm 1 bộ nguồn đôi cũng đơn giản mà: nếu có tiền thì mua biến thế cho ra nguồn đôi. nếu không thì dùng biến thế cho nguồn đơn rồi dùng diode,cuộn dây, và tụ điện thế là có nguồn đôi công suất dư cung cấp cho opamp

Comment

bac tranpic cho cho em hoi may cho trong cai project y. Em khong hieu lam , sao lai gan chan P0 nhu vay ha bac ? bac giup em nha!

Comment

kai project ve ds18b20 voi vdk y bac a .

Comment

Về tác giả

Collapse

pzeter Tìm hiểu thêm về pzeter

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X