Thông báo

Collapse
No announcement yet.

8051 và step motor 6 dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 8051 và step motor 6 dây

mình mua được cái step-motor 12V 6 dây (2 dây nguồn và 4 dây điều khiển)
    lúc đầu mình dùng 4 trong 8 output của ULN2803 để điều khine63 step-motor đó. nhưng chạy được 30s thì ULN2803 trở nên rất nóng. mình đoán là cái step motor đó xài dòng quá lớn (lớn hơn 0.5A mà mỗi output của ULN2803 cho phép). Nên mình định dùng tất cả 8 output của ULN2803 để điều khiển 4 dây của step-motor (mỗi dây step-motor sẽ được điều khiển thông qua 2 output của ULN2803) và lúc này thì mỗi dây được phép tải dòng lên đến 1A thay vì 0.5A như trước.

Dưới đây là sơ đồ nối dây của mình (mấy cái râu ria như tụ, thạch anh, nút reset... các bác bỏ qua nhé, mình chỉ tập trung vào con ULN2803 thôi). các bác xem qua rồi cho mình xin ý kiến nhé.

Click image for larger version

Name:	MOTOR.png
Views:	1
Size:	26.5 KB
ID:	1419606

không có bác nào sao

Comment

có bác nào giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi condonhan Xem bài viết
        mình mua được cái step-motor 12V 6 dây (2 dây nguồn và 4 dây điều khiển)
        lúc đầu mình dùng 4 trong 8 output của ULN2803 để điều khine63 step-motor đó. nhưng chạy được 30s thì ULN2803 trở nên rất nóng. mình đoán là cái step motor đó xài dòng quá lớn (lớn hơn 0.5A mà mỗi output của ULN2803 cho phép). Nên mình định dùng tất cả 8 output của ULN2803 để điều khiển 4 dây của step-motor (mỗi dây step-motor sẽ được điều khiển thông qua 2 output của ULN2803) và lúc này thì mỗi dây được phép tải dòng lên đến 1A thay vì 0.5A như trước.

Dưới đây là sơ đồ nối dây của mình (mấy cái râu ria như tụ, thạch anh, nút reset... các bác bỏ qua nhé, mình chỉ tập trung vào con ULN2803 thôi). các bác xem qua rồi cho mình xin ý kiến nhé.

[ATTACH=CONFIG]78188[/ATTACH]
        Điều khiển thế vẫn nóng bạn à, có thể khắc phục tạm thời bằng cách gán thêm tản nhiệt ở lưng ULN. hoặc bỏ ULN đi và dùng OPto+Tran H1061.

Comment

Nguyên văn bởi caonhan_2004 Xem bài viết
          Điều khiển thế vẫn nóng bạn à, có thể khắc phục tạm thời bằng cách gán thêm tản nhiệt ở lưng ULN. hoặc bỏ ULN đi và dùng OPto+Tran H1061.
          .Mà sao bạn lại nối cả cổng P3 thế kia? 2 đầu OUT nối chung thì 2 đầu IN cũng nối chung và đưa vào một chân ra của VDK thui. Ví dụ trên hình chân 17 nối với 18 ra động cơ, thì chân In tương ứng của nó là 1 và 2 cũng đẫu chung nhau và đưa và P3.0 là được.

Comment

Hi.

Chú thích thử nghiệm thì anh em tán thành, nhưng chẳng nên làm theo cách đó. Dùng 4 chân điều khiển của 8051( port nào cũng dc) điều khiển 2803(4 chân thôi nha) -> step motor. 2 chân nguồn còn lại của Step thì mắc lên + 12V nguồn. 2803 nóng là do chú cho dòng điện chạy qua nó lớn. Khắc phục bằng cách: VCC - 5V qua trở có giá trị từ 1k -10k rồi tới VCC của 2803.
            Làm cách này chẳng cần tản nhiệt hay chiêu trò gì khác.
            A làm cách này và ok. Cứ thử đi có kết quả báo anh em nha.
            Du Nguyen
            Email:

Comment

Nguyên văn bởi seven07 Xem bài viết
              Hi.

Chú thích thử nghiệm thì anh em tán thành, nhưng chẳng nên làm theo cách đó. Dùng 4 chân điều khiển của 8051( port nào cũng dc) điều khiển 2803(4 chân thôi nha) -> step motor. 2 chân nguồn còn lại của Step thì mắc lên + 12V nguồn. 2803 nóng là do chú cho dòng điện chạy qua nó lớn. Khắc phục bằng cách: VCC - 5V qua trở có giá trị từ 1k -10k rồi tới VCC của 2803.
              như vầy hả bác?
              Click image for larger version

Name:	sche.jpg
Views:	1
Size:	67.7 KB
ID:	1388788

Chổ chân COM của ULN2803 thì mình cấp nguồn VCC là 5V hay 12V vậy các bác? Mình dùng cho step motor 12V (6 dây)

Comment

Nguyên văn bởi seven07 Xem bài viết
                Hi.

vẫn nóng bác ơi

Comment

giúp với các bác ơi........

Comment

Về tác giả

Collapse

condonhan Tìm hiểu thêm về condonhan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X