Thông báo

Collapse
No announcement yet.

8051 * 3 in 1: Đo nhiệt độ - Đồng hồ thời gian thực - Giao tiếp máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Có mấy phần mình không hiểu trong sơ đồ nguyên lý của bạn: Ở bên khối ARLAM có mấy CON2 + CON3 là linh kiện gì vậy? Bên khối ADC CON8 và khối KEY CON7 là gi vậy? Bạn giải thích cho mình hiểu với nha. Bạn có thể chụp ít tấm hình rồi upload lên của mạch hoàn chỉnh được không? cảm ơn bạn nhiều. Sớm nha.............

Comment

ok.
      CON8 là 8 đầu vào ADC, nhưng mình chỉ đo nhiệt độ nên chỉ dùng chân IN0 thôi.
      Ở khối nguồn, CON2, CON3 là Jump cắm 12V, 5V và công tắc nguồn.
      Do đã dùng hết 32 chân I/O nên mình làm khối ALARM như vậy. Công tắc 2 bít gạt sang 1 bên là dùng giao tiếp PC, còn gạt sang bên kia là dùng Cảnh báo nhiệt độ nằm ngoài ngưỡng và Alarm báo thức.
      J20 và J21 là transistor PNP (A1015 chẳng hạn). Do ngày đó thư viện của mình lỗi nên mình phải dùng CỎN như vậy.
      Máy ảnh của mình cho bạn mượn rồi nên khi nào lấy lại, mình sẽ chụp hình nó.

* LBF *
      anhduc

Comment

Nguyên văn bởi koakoa_238 Xem bài viết
        ok.
        CON8 là 8 đầu vào ADC, nhưng mình chỉ đo nhiệt độ nên chỉ dùng chân IN0 thôi.
        Ở khối nguồn, CON2, CON3 là Jump cắm 12V, 5V và công tắc nguồn.
        Do đã dùng hết 32 chân I/O nên mình làm khối ALARM như vậy. Công tắc 2 bít gạt sang 1 bên là dùng giao tiếp PC, còn gạt sang bên kia là dùng Cảnh báo nhiệt độ nằm ngoài ngưỡng và Alarm báo thức.
        J20 và J21 là transistor PNP (A1015 chẳng hạn). Do ngày đó thư viện của mình lỗi nên mình phải dùng CỎN như vậy.
        Máy ảnh của mình cho bạn mượn rồi nên khi nào lấy lại, mình sẽ chụp hình nó.

* LBF *
        Mình cũng đoán được mấy con đúng như bạn nói rồi. Mình đang thi công mạch chạy thử cho biết. làm cũng gần xong rồi. Mà ở con ADC và LCD có cái biến trở 10K đó, mình dùng biến trở nhựa 3 chân tam giác mà không cách nào gắn được hết, do layout của bạn là 3 chân trên cùng 1 hàng. Cho mình hỏi cách xác định thứ tự chân biến trở đó như thế nào đi???????? Do mình chưa xài bao giờ nên không biết..Cảm ơn bạn nhiều

Comment

2 cái biến trở đó gọi là biến trở tinh chỉnh (3 chân, 1 hàng, màu xanh)2000đ/cái.
          Ở mạch này, nó có tác dụng phân áp nên bạn có thể dùng 10k hoặc 100k,... đều ok.
          Không cần xác định chân đâu, R12 + R23 = R13 = 10k/100k/...
          anhduc

Comment

có ai làm về mạch hiển thị ngày tháng năm k vậy?cho tui xin ý kiến với,đang làm mà chưa biết cần những j cả.Mong các bác chỉ bảo,hoặc bác nào có mạch sẵn thì post lên cho e xem với.Mạch của e là hiển thị ngày tháng năm dùng 8051 kết nối với LCD

Comment

Nếu chỉ hiển thị, cài đặt thời gian, báo thức thôi thì bạn chỉ cần
              1. 8051
              2. DS1307 (8000đ)
              3. LCD
              Code và mạch bạn có thể tham khảo ở trên.
              Nếu không phải bắt buộc dùng 8051 thì mình khuyên bạn nên học AVR hoặc PIC,... đi, AMEGA16 (40k) chẳng hạn. Lập trình rất nhàn. Khoảng 1,2 trang Code thôi. Làm 8051 vất vả hơn.
              Tuy nhiên với ứng dụng của bạn thì dùng 8051 sẽ tiết kiệm chi phí hơn.
              anhduc

Comment

2 cái biến trở đó gọi là biến trở tinh chỉnh (3 chân, 1 hàng, màu xanh)2000đ/cái.
                Ở mạch này, nó có tác dụng phân áp nên bạn có thể dùng 10k hoặc 100k,... đều ok.
                Không cần xác định chân đâu, R12 + R23 = R13 = 10k/100k/...

Cảm ơn bạn. Nghĩa là con biến trở 3 chân đó gắn thế nào cũng được hết phải ko? Còn bên con DS1307 có chân số 7 nối vào đâu vậy? Thấy bạn để CON1 mình không hiểu? Còn ở LCD có 1 cái công tắc dùng để bật/tắt đèn màn hình LCD phải không? Bạn giải thích thêm cho mình có 1 công tắc kép từ max232 đến khối ARLAM dùng để làm gì vậy? đóng/mở như thế nào? mong bạn giúp đỡ

Comment

Nếu chỉ hiển thị, cài đặt thời gian, báo thức thôi thì bạn chỉ cần
                  1. 8051
                  2. DS1307 (8000đ)
                  3. LCD
                  Code và mạch bạn có thể tham khảo ở trên.
                  Nếu không phải bắt buộc dùng 8051 thì mình khuyên bạn nên học AVR hoặc PIC,... đi, AMEGA16 (40k) chẳng hạn. Lập trình rất nhàn. Khoảng 1,2 trang Code thôi. Làm 8051 vất vả hơn.
                  Tuy nhiên với ứng dụng của bạn thì dùng 8051 sẽ tiết kiệm chi phí hơn.
                  Con 1307 bạn mua rẻ vậy? Vậy mà mình mua đến 15K lận. Hồi trước thằng bạn mình nó mua gần đén 30K luôn, tưởng mình mua vậy đúng giá rồi chứ. Để hoàn thành cái mạch của bạn thì hết trên dưới 150 K rùi.

Comment

Mình làm xong mạch rồi. nhưng ma ko hiểu tại sao mà LCD chỉ chạy được nửa màn hình (bên trái) ah, còn nửa màn hình còn lại hiển thị đen hết,dùng biến trở 10K để chỉnh cho màn hình hiển thi rùi không biết là do phần cứng hay phần mềm đây.Hay là do con ADC ???????????????????????????????????help meeeeeeeeeeeee!!!!!!!!!! file ảnh đi kèm đây
                    Attached Files
                    Last edited by Mr_se7en; 23-04-2009, 00:05.

Comment

Mr_se7en làm mạch được đó. Mình cũng chỉ làm mạch tại nhà thôi, không đi đặt bao giờ.
                      Mình nghĩ lỗi LCD này là do phần cứng, có thể là LCD bị error.
                      Bạn đã bao giờ làm hay nghĩ đến việc làm mạch 2 lớp ở nhà chưa?
                      Dạo này mình hơi bận nên khi nào xong việc mình sẽ post bài: Làm mạch 2 lớp.
                      Hoặc bạn nào có kinh nghiệm rồi thì Share với anh em đi.
                      * LBF *
                      anhduc

Comment

Mr_se7en làm mạch được đó. Mình cũng chỉ làm mạch tại nhà thôi, không đi đặt bao giờ.
                        Mình nghĩ lỗi LCD này là do phần cứng, có thể là LCD bị error.
                        Bạn đã bao giờ làm hay nghĩ đến việc làm mạch 2 lớp ở nhà chưa?
                        Dạo này mình hơi bận nên khi nào xong việc mình sẽ post bài: Làm mạch 2 lớp.
                        Hoặc bạn nào có kinh nghiệm rồi thì Share với anh em đi.
                        * LBF *
                        Vấn đề bạn đưa ra rất hay. Để mình mang cái LCD đi test lại đã. Việc làm mạch in thì từ lúc biết làm đến giờ thì mình tự làm ở nhà không ah. Mua 1 cái máy in laser + ram giấy in nữa và một số cái cần thiết nữa là ok. Còn mạch in 2 lớp mình đã từng nghĩ đến nhưng chưa dám làm, nghe nói đòi hỏi kinh nghiệm rất nhiều, board 2 lớp mắc hơn 1 lớp, Trật 1 li là đi nguyên cái mạch luôn. Thì cứ phải làm cho biết chứ. làm mấy mạch đơn giản trước đi. Còn làm không được thì đem ra tiệm.....hehe

Comment

Làm mạch 2 lớp không mắc lắm đâu, mình ở Hà Nội, nó còn tương đương với 1 lớp ấy chứ. Chúc bạn thành công nhé! ^-^
                          anhduc

Comment

Cần gì phải lam mạch 2 lớp, trước hết test thử trên bo test đã sau đó mới làm chứ..

Comment

u.bạn có biết ngoài thị trường có loại bảng ngân hàng giao tiếp với vb nhập các tỷ giá ko?
                              bạn có làm thứ đó không vậy nếu làm được post code c,asm,và code vb lên anh em cùng xem nhé.

Comment

Nguyên văn bởi mualac_0784 Xem bài viết
                                Cần gì phải lam mạch 2 lớp, trước hết test thử trên bo test đã sau đó mới làm chứ..
                                Vấn đề không phải là chạy được hay không.....mà là làm mạch 2 lớp thủ công (sử dụng công nghệ ủi bằng bàn ủi mà).cắm testboard thì lâu lắm. làm mạch cho nhanh

Comment

Về tác giả

Collapse

koakoa_238 Tìm hiểu thêm về koakoa_238

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X