Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thắc mắc khi làm mạch thật dùng AT89C51!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hic ! Đấy là FET mà, đâu phải transistor ? Transistor không có cự nào gọi là cực Drain.
    Đúng là FET, hem phải loại bipolar, nhưng cũng là một loại trans mà (loại hiệu ứng trường). Tại em quen miệng nói thế, các bác bỏ quá cho. Cảm ơn bác mun ti sít từm đã nhắc nhở.
    For a better world

Comment

Nguyên văn bởi hieucan Xem bài viết
      làm ơn cho hỏi tại sao khi gắn điện trở thanh(4.7k) vào p0 của at89c51 thì với chương trình sau :
      org 00h
      mov p0,#0ffh
      mov p1,#0f0h
      mov p2,#00h
      mov p3,#0fh
      end
      thì khi đo điện áp trên chân p0 chỉ có vài chân có điện áp 5V, còn lại thì nằm trong khoảng 2.7 --- 3.5V là sao ạ?
      nhưng khi gỡ điện trở thanh ra thì các port bình thường trở lại.
      mình cũng đã đo kiểm khi ko có vdk trên mạch, thì điện trở thanh bình thường.
      mình cũng kiểm tra sơ đồ mạch phần cứng nhưng ko phát hiện được sự chạm mát nào gây ra sự mất ổn định như thế ( phần cứng chưa gắn thiết bị ngoại vi nào cả, chỉ dùng để kiểm tra vdk thôi )
      Làm ơn cho mình biết lý do tại sao vdk lại ko ổn định như thế?
      Cảm ơn nhiều
      mình cũng xin bổ sung là : khi gắn điện trở thanh như thế thì điện áp trên p2 có giá trị 2.7V
      các p1, p3 chỉ bị sụt áp xuống còn 4.7V.
      nhưng khi gỡ điện trở thanh ra thỉ điện áp trên các port hoàn toàn giống với khi thiết lập chương trình.
      mình ko hiểu tại sao trong datasheet của at89c51 thì yêu cầu pải gắn thêm điện trở thanh để hoạt động được ổn định, nhưng khi gắn vào như vậy thì vdk trở nên ko ổn định.
      mình đã thay rất nhiều con vdk rồi mà tình hình vẫn thế.
      ko bit có bạn nào đã gặp tình huống này chưa?
      nếu có ai đó thì có thể giúp mình hỉu được điều này chăng?
      xin cảm ơn.
      Thế này nhé, chắc chắn là việc gắn điện trở thanh cho P0 là việc cần thiết và khi gắn vào nó ko làm sai lệch gì cả. Theo mình bạn thử viết lại như thế này xem sao:
      org 00h
      mov p0,#0ffh
      mov p1,#0f0h
      mov p2,#00h
      mov p3,#0fh

sjmp $
      end

Chắc chắn với bạn 1 điều là khi bạn mov p0,#0ffh thì tất cả các chân port 0 sẽ lên mức 5V (dù có hay ko R thanh) -> bạn nên tin tưởng tuyệt đối điều này, đừng nghĩ ngược lại!!! Mới làm với vxl ai cũng hay gặp những cái lỗi như thế, cứ từ từ rùi cháo cũng nhừ!!!

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
        Hic ! Đấy là FET mà, đâu phải transistor ? Transistor không có cự nào gọi là cực Drain.
        FET --> Field Effect Transistor --> Transistor hiệu ứng trường

http://en.wikipedia.org/wiki/Field-effect_transistor

Có lẽ bạn muốn nói đến BJT?
        http://en.wikipedia.org/wiki/BJT
        Last edited by kimhuynguyen; 12-05-2009, 23:46.
        More friends more foods

Comment

Nguyên văn bởi Toan.Lv Xem bài viết
          Đúng là FET, hem phải loại bipolar, nhưng cũng là một loại trans mà (loại hiệu ứng trường). Tại em quen miệng nói thế, các bác bỏ quá cho. Cảm ơn bác mun ti sít từm đã nhắc nhở.
          Không có gì đâu, giúp đỡ nhau trong học tập là chuyện thường mà

Còn anh bạn hieucan có thể nạp nạp chương trình này của mình vào và kiểm tra các chân thử xem nhé. Có gì thông tin lại cho mình biết.
          Lập trình bằng ASM thì mình chịu chết rồi.
          Đây là chương trình xuất Port viết cho 89C51, bạn tải về và nạp vào chíp xem có đúng các Px_x thay đổi 0 hoặc 5V không nhé.
          Attached Files

Comment

bác không gắn trở pull-up mà port 0 lên được 5V àh, nếu dùng digital VOM mà đo thì làm gì được 5V.
            mà sao lại gặp trường hợp lạ nhỉ, mới bắt đầu học VDk mình đâu có gặp như thế (tự học, mình k phải dân Điện tử).
            àh bác kiểm tra chân EA của 8051 có = VCC chưa nhé (ROM nội) vì nếu chân này bỏ trống (k nối VCC hay GND thì nó ở trạng thái float--VDk sẽ chạy lung tung hết)

bác M_S nói FET không phải TRANSISTOR cơ đấy..
            Last edited by goldenstar; 14-05-2009, 17:11.

Comment

Uh, đúng nó thuộc họ transistor nhưng là transistor hiệu ứng trường. Sửa chữa điện tử nhiều nên quen gọi là FET rồi.
              Gọi vậy cho dễ phân biệt ấy mà

Comment

à, mình xin bổ sung cho đầy đủ. cấu trúc port của 8051 thì nói nôm na là p1-2-3 có trở pull-up tích hợp, còn p0 thì chỉ có khi nó làm nhiệm vụ bus địa chỉ, theo mình thì cứ thêm trở pull-up cho cái P0 này.
                vậy tại sao các port lại cần trở pull-up, cấu tạo port nói gọn lại là gồm 1 transistor, chân E nói GND, chân B nối vào mạch logic bêntrong 8051, chân C nối với trở pull-up lên VCC. ngay tại cực C của transistor người ta nối ra các chân port.
                khi B=1, transistor dẫn bão hòa, sụt áp CE ~ 0,1V --> điện áp cực C ~ 0V
                B=0, transistor tắt, điện áp cực C ~ VCC, nếu cực C k có trở pull-up(tải) thì cực C bị hở mạch--> điện áp đo tại C trôi theo tải bên ngoài.

Comment

Em thấy các pác nói nhiều đến hiệu điện thế, sao ko ai nói đến dòng điện vậy?
                  Các pác cho em hỏi: Cách tính dòng điện(A) khi sử dụng 89c5X để điều khiển led là như thế nào? VD sử dụng P0 và P1 để điều khiển, mỗi cổng là 100led vậy sử dụng nguồn mấy A là được?
                  Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
                    Em thấy các pác nói nhiều đến hiệu điện thế, sao ko ai nói đến dòng điện vậy?
                    Các pác cho em hỏi: Cách tính dòng điện(A) khi sử dụng 89c5X để điều khiển led là như thế nào? VD sử dụng P0 và P1 để điều khiển, mỗi cổng là 100led vậy sử dụng nguồn mấy A là được?
                    mỗi con led mún sáng rõ - đẹp thì dòng nó cần là 10mA-15mA . u dùng bao nhiu con thì nhân lên .

Comment

mua cuc biến áp 1A khoảng 27k ở Đà Nẳng, lấy nguồn 9V đảm bảo các bác mạch chay on dinh luôn, còn sụt áp thì nên xem lại mạch đi chắc là bị chạm mạch thôi hay do lập trình gì đó, còn nguồn như thế là ổn rồi, tui dùng thấy ổn định không vấn đề gì. Cần thiết thì mắc thêm tụ lọc, thế là okie ngay
                      --< Ngô Đình Nhân - Khoa: Cơ khí - ĐHBK Đà Nẳng >--

Comment

con 89cxx chỉ xài được sink dòng, tức là + --> tải--> port --> gnd. hình như trong datasheet có ghi là sink dòng được 20mA, đủ 1 led, bác dùng nhiều led thế thì xài 1 con PNP to to 1 tí là xong mà.

Comment

Nguyên văn bởi machithanh Xem bài viết
                          e đã làm như bác hướng ẫn và mạch cảu e đá hoạt động trơn tru như phần mềm lập trình
                          nhưng mà cái vấn đề mà nguồn 5V cắm vào mạch sụt còn 2,7V thì e vẫn chưa biết jải quyết thế nào bác à
                          e đã kiểm tra nguồn rồi OK..còn mạch thì sợ chạm chập ở bên trong bảng Board thôi chứ bên ngoài ko có vấn đề j. Nếu như vậy e có thể đi làm mạch in rồi lắp linh kiện vào luôn được ko hả các bác
                          ban nen dùng điện trở khoảng 50 ohm là vừa.

Comment

bạn thử xem cái nguồn của bạn có ổn định không,còn cả xung nữa.trước mình cũng bị như vậy.kiểm tra thì ra là do nguồn.hj
                            ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

mạch của bạn thiếu tụ lọc nguồn nên cho tụ hóa và tụ cao tần để lọc trước vag sau ồn áp 7805 dùng tụ hóa tầm 2200u là quá ổn rồi

Comment

Bác cho em hỏi, trở vào các chân a,b,c...dp thì đúng rồi. Thế còn khi em dùng led 7 thanh đôi hay 4 con liền, có chân on / off các led ấy. Khi quét led thì sẽ quét chân on/off. Em đnag định làm cái mạch thật, đọc nhiều hướng dẫn thấy bào cần có con trans NPN kích dòng cho chân on/off. Cho em hỏi là nên dùng trans nào, mua ở đâu ( Hà Nội), hay bất cứ trans thuận nào cũng đc. Em mói học VXL, chỗ nào ko biết mong ae đừng chém

Comment

Về tác giả

Collapse

machithanh Tìm hiểu thêm về machithanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X