Thông báo

Collapse
No announcement yet.

89 điều khiển 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 89 điều khiển 220V

Các bác giúp em với. Em dùng uln để điều khiển G của BTA12 nhưng không được. Nhưng khi em lấy chân G để chạm ra chạm vào 12VDC thì lại được. Các bác giúp em với. EM đang làm đề án nhà thông minh. Chỉ còn mỗi khoản này nữa là đồ án em OK rồi.
    Đã gà vô đây còn thấy mình gà hơn!

vo_la_so1 làm thử theo cách này nhá
    dùng tran pnp cực góp nối với nguồn+12v cực phát nối với triac chân còn lại nối wa trở
    1k rồi vào chân của vdk hoặc làm theo cách dùng tran giống trên điều khiển relay (tải có thể lớn hơn dùng triac)
    cứ làm theo 2 cách trên em nghĩ sẽ dc
    em cũng đang làm về đề tài này có j chỉ giáo thêm nhá
    Last edited by hoangphat; 28-05-2009, 17:32.
    8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
    liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

bạn hoangphat có thể mô tả cụ thể hơn không, mình cũng đang có câu hỏi như bạn vo_la_so1? thank
      chưa nghĩ ra chữ ký :D

Comment

Để đảm bảo về cách ly thì bạn có thể sử dụng các dòng cách ly quang

Comment

dùng tran pnp cực góp nối với nguồn+12v cực phát nối với triac chân còn lại nối wa trở
          1k rồi vào chân của vdk hoặc làm theo cách dùng tran giống trên điều khiển relay (tải có thể lớn hơn dùng triac)
          đấy cách mình nói đc như vậy
          còn mạch thì mình sẽ cố gắng post sau cho mọi người dễ hỉu
          theo pác system thì cách đó cũng rất tốt tránh cho chip bị treo nhưng ko cần thì nó vẫn chạy tốt nhưng treo thì còn tùy vào thiết bị cần dk

Comment

em nói vậy ko bít đã rõ chưa nếu ai cần thì nói em post thêm ảnh cho dễ hỉu
            em post sợ mọi người bảo là thừa :d
            ai cần hú em nhá ,em sẳn sàng giúp các pác

Comment

ây dà, nếu đụng đến 220V thì nên dùng cách ly quang đi bạn àhh. an toàn là trên hết mà, lại đơn giản nữa. nghe nói con MOC2030 gì đó là loại OPTO-triac đấy. ok luôn.

Comment

Cám ơn các bác. Nhưng em cũng đã dùng cách ly quang rồi sau đó qua BTA12 nhưng không được. Bác nào biết chỉ giùm em với. Xin đa tạ!
                Đã gà vô đây còn thấy mình gà hơn!

Comment

mạch này các pác xem nhá.....

em vẽ cái này các pác xem cho em nhận xét nhá chắc sẽ dc
                  nếu ko dc thì thay đổi giá trị của điện trở R2 (Giảm xuống)
                  Attached Files

Comment

Bạn bỏ con Transistor, nối trực tiếp chân số 4 của MOC3021 với G của Triac. Điện trở R2 được thay bằng trở 1K. Tại chân số 2 của MOC3021 nối với một trở 330R sau đó mới nối tới vi điều khiển. Thế là xong. Bản thân con MOC3021 thiết kế dùng để kích mở Triac trực tiếp không cần phải đệm. Bạn có thể xem thêm datasheet của MOC để biết rõ hơn.
                    n
                    ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

gắn con tran ở đó làm j chứ bó tay, rồi mạch cảm biến zero ko có mà điều khiển sao được.

Comment

hi :d em dùng transitor để khết đại tín hịu đến TRIAC thôi còn sửa sao thì tùy
                        pác vo_la_so1 bảo chập vào 12V mới chạy dc thì dùng cách đó là dc rồi
                        tại em chưa dùng cách ly quang bao h nên ko bít nó có chức năng giống tran
                        em làm ROBOT không cách ly quang chỉ dùng tran dk relay và hàn song song cái tụ 104/400v và motor chạy vẫn tốt ko bị treo chip nữa :d
                        ko bít vậy pác vo_la_so1 giải quyết dc vấn đề chưa nhỉ

Comment

vào đây xem chơi cái đi
                          http://khongtenmien.com/forum/showthread.php?t=1310

Comment

trời ah, down cái datasheet của con MOC về xem, sẽ có nguyên cái mạch điều khiển tải CẢM, tải thuần trở... cứ thế mà phang thôi.

Comment

cam on ban rat nhieu!

Comment

Về tác giả

Collapse

vo_la_so1 Tìm hiểu thêm về vo_la_so1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X