Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em lỗi nạp at89s52

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em lỗi nạp at89s52

Các bác giải đáp cho em rắc rối này với. Em làm mạch nạp ISP theo đúng cái sơ đồ cho ở trang web:
    http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/ISP...SP-Pgm3v0.html
    khác mỗi cái là 74HCT541 thay bằng 74HC541. Mạch đã xong, linh kiện đã hàn, kiểm tra dây nối đầy đủ rồi mà sao vẫn không chạy. Nó báo lõi là : "Non response from uC", em đã thay hai ba con 74HC541 mà không ăn thua. Đọc trên diễn đàn thấy mọi người bảo HC có thể thay cho HCT như vậy lỗi ko ở IC đệm này. Mình mất cả tối qua và ngày hôm nay mà không biết lỗi ở đâu. Thấy mọi người bảo đây là mạch đơn giản, thậm chí không dùng đệm cũng nạp được mà mình vất vả mãi không chạy, thấy rầu quá. Giúp mình với..

Bạn thử tham khảo mạch nạp cho 89S52 ở đây: Mạch nạp 89S52
    Good luck!

Comment

Nguyên văn bởi nhoacquy2512 Xem bài viết
      Các bác giải đáp cho em rắc rối này với. Em làm mạch nạp ISP theo đúng cái sơ đồ cho ở trang web:
      khác mỗi cái là 74HCT541 thay bằng 74HC541. Mạch đã xong, linh kiện đã hàn, kiểm tra dây nối đầy đủ rồi mà sao vẫn không chạy. Nó báo lõi là : "Non response from uC", em đã thay hai ba con 74HC541 mà không ăn thua. Đọc trên diễn đàn thấy mọi người bảo HC có thể thay cho HCT như vậy lỗi ko ở IC đệm này. Mình mất cả tối qua và ngày hôm nay mà không biết lỗi ở đâu. Thấy mọi người bảo đây là mạch đơn giản, thậm chí không dùng đệm cũng nạp được mà mình vất vả mãi không chạy, thấy rầu quá. Giúp mình với..
      Cái mạch nạp mà bạn vừa nói trong trang web đó sử dụng con 74HC541 đó mình dã làm nhieu lần rồi nhưng thất bại. bạn sử dụng mạch nạp dung con 74HC245 đó, làm 1 lần là chạy liền. Đừng làm mạch kia nữa

Comment

UHM. Cái này mình cũng đã làm và ráp không chạy.
        nếu bạn cần đơn giản hơn thì mình nghĩ là không cần dùng IC đệm đâu. Ráp là chạy ngay.Mình đang dung mạch nạp kiểu này

Comment

Làm cái này ấy.
          http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/tah...oard%20S51.htm

Comment

cái này mình làm rồi và chạy rất ổn định nạp được cho cả avr nữa rất nhanh.mình dùng con 74hc244 .cũng là ic đệm cả thôi.bạn kiểm tra lại dây 1 lần nữa đi xem đã thật sự là đúng chưa.nạp cho 89sxx thì nên dùng ISP-3v0 không nên dùng bản 37.bạn kiểm tra lại xem cổng p1 có trở kéo chưa

Comment

Tui cũng đã làm mạch này thành công rùi, nếu bạn thay bằng con 74hc244 thì nhớ xem kỹ lại chân cẳng nó (hình như khác nhau về vị trí các chân chức năng). Tui có thử nạp thì có mạch chỉ dùng phiên bản 3.0 đươc, còn 3.7 thì chịu hoặc ngược lại (chẳng bít tại sao).
              @nhoacquy2512: Bạn nên kiểm tra kỹ nguồn cấp cho mạch nạp và mạch cần nạp, có thể do nguồn yếu hay sao đó, lâu lâu tui thường bị là do lỗi này. Tui dùng con HC nè chứ đâu "thèm" xài HCT đâu, hehe

Comment

lỗi"Verify failed at address 0000h!" la` sao các bác nhỉ.mình nạp trực tiếp qua cổng máy in và dùng ic đệm 74hc08,lỗi trên có phải là do thiếu nguồn ko,minh dung 1 con 7805 để cấp nguồn cho cả vdk và cả mạch nạp lun

Comment

lỗi"Verify failed at address 0000h!" la` sao các bác nhỉ.mình nạp trực tiếp qua cổng máy in và dùng ic đệm 74hc08,lỗi trên có phải là do thiếu nguồn ko,minh dung 1 con 7805 để cấp nguồn cho cả vdk và cả mạch nạp lun
                  Nếu bạn cấp nguồn như vậy thì không thiếu đâu. Mình dùng luôn nguồn 5v của USB cũng đủ mà. Bạn nên kiểm tra lại dây nối là xong. Nhiều lúc tiếp xúc không tốt cũng gây ra lỗi này.

Comment

Cắm chặt dây nối và nạp vài lần là được thôi, cái này cũng điên điên sao ấy.

Comment

sacccccc,tức hộc máu,làm đủ kiểu mạch rùi mà máy tinh ko chịu nhận,thậm chí đi mua 1 con 89s51 mới về thử mà vẫn không được,tại sao nhi?sao ai cũng bảo lắp là chạy liền,sao tui làm hoài không được,chẵng lẽ là tại máy tính,hay tại cổng máy in

Comment

cái này tui cũng làm lâu rồi và những lỗi trên cùng đã gặp qua
                        thông thường thì do những nguyên nhân sau:
                        kiểm tra lại xem thử cáp nạp lpt có tốt không?
                        kiểm tra lại Ic đệm còn sống?
                        đường mạch có bị hở ?
                        nếu mọi thứ đều ổn là ok
                        chú ý là các bạn phải làm đúng theo sơ đồ nguyên lý
                        chúc thành công!

Comment

Mạch này nạp cũng được nhưng xác suất thành công ít.
                          Đầu tư làm 1 cái mạch nạp qua USB cho khỏi đau đầu và cũng khỏi sặc máu .
                          Mạch chỉ cần 1 dây USB vừa truyền dữ liệu vừa cấp nguồn cho mạch, không dây dợ lòng thòng.
                          Tổng chi phí linh kiện khoảng gần 100K thôi.

Comment

sacccccc,tức hộc máu,làm đủ kiểu mạch rùi mà máy tinh ko chịu nhận,thậm chí đi mua 1 con 89s51 mới về thử mà vẫn không được,tại sao nhi?sao ai cũng bảo lắp là chạy liền,sao tui làm hoài không được,chẵng lẽ là tại máy tính,hay tại cổng máy in
                            u học BKDN đúng k ? nếu nhà gần dưới Đà Nẵng thì mang đến nhà t , t chỉ cho .
                            01266555246

Comment

thiệt hả,thanhk bi nhìu,trường mới tập tọe làm mạch và học vdk nên cũng hơi khó,bí mà không bít hỏi ai cả,mình ở dưới đà nẵng,nhà bi ở đâu,ah,bi tên gì nhỉ,cho dễ gọi,sau này còn nhờ bi nhìu

Comment

Về tác giả

Collapse

nhoacquy2512 Tìm hiểu thêm về nhoacquy2512

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X