Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch công suất trong đề án Điều Khiển Động cơ 1 chiều dùng IC 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch công suất trong đề án Điều Khiển Động cơ 1 chiều dùng IC 8051

Cho em hỏi là mạch công suất điều khiển động cơ như vậy là ổn chưa.
    Attached Files

Mạch này nhìn có vẻ không ổn lắm, bạn nên thay con npn ở nhánh trên bằng 2 con pnp và con npn kích cho con pnp đó như sau.

Attached Files

Comment

Theo mình thì bạn nên thiết kế kiểu sau:
      Nguồn 12V -> NPN -> Động cơ - PNP -> Mass.
      Tùy theo kiểu chọn mức tích cực mà bạn có thể sử dụng Darlington hay không.

Comment

ko ổn la đúng, bạn cần biết công suất động cơ, nếu nhỏ thì có thể dùng như thế được, nếu động cơ công suất lớn thì dung THYRISTOR để mở, relay, hoặc solited thì mới đảm bảo công suất được
        Yêu em do duyên số
        lấy em do sự cố xảy ra.........

Comment

Theo tôi thì thế này:
          1. Bạn xem nhu cầu điều khiển của mình là như thế nào: loại động cơ, công suất, có đảo chiều ko...
          2. Nên dùng Mosfet công suất để làm mạch với phương pháp điều khiển PWM để điều tốc...
          Thân.

Comment

Vậy ai có sơ đồ mạch hoàn chỉnh post lên mình thao khảo chút. Thanks

Comment

cho em hoi lam the nao de thiet ke dung 8051 dieu khien 2 tai cong suat va nhan dc tin hieu hong ngoai

Comment

Nguyên văn bởi nguyen toi Xem bài viết
                cho em hoi lam the nao de thiet ke dung 8051 dieu khien 2 tai cong suat va nhan dc tin hieu hong ngoai
                mình cũng đang quan tâm về vấn đề này,ai biết chỉ giúp vơi nha.cảm ơn mọi người trước
                •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
                «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
                •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Comment

cac anh chi nao co mach dieu khien dong co 1 chieu xai lip lop 4013 khong chi em voi,mach nay co xai 2 con TST tip 41 va Tip 42 nua,a chi nao pit thi chi e voi,e dang lam do an tot nghiep,anh chi nao biet thi lam on nhanh woa mail dum em.nguyenhoang4082000@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

babiday Tìm hiểu thêm về babiday

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X