Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm gì để led sáng hơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm gì để led sáng hơn

Dear Every body !
    Cho D hỏi thăm . Minh mới mua một cái mạch rượt đuổi 6 bóng led đỏ 5mm. D lắp song song với nhau khoản 200 bóng thì led sáng rất yếu. Vậy cho D hỏi làm sao bóng led sáng hơn? Hiện đang sử dụng 6 con Transictor S 8050 và điện trở 220 om. Thanhks

Dungphan1079@yahoo.com.vn

transistor 8050 là transistor công suất nhỏ. bạn thử sử dụng H1061 xem sao. Chúc bạn may mắn.

Comment

Bạn nên thay đèn cs = h1061 hoặc D718 .tốt nhât mỗi LED bạn đấu thêm một điện trở 100 ôm để cac LED không bị gim áp lẫn nhau

Comment

khi bạn nối các led song song thi điện áp trên chúng là bằng nhau và bạn phải dùng điện trở để hạ áp để áp dơi trên led khoảng 3v
        led sáng yếu hay mạnh phụ thuộc vào dòng qua các led
        vì các led // ( dòng qua mỗi ;ed 10 mA là sáng đẹp ,but o dc qua 20mA là led die
        )nên Itong= số led*10mA
        túy vào dòng bạn cần cung cấp cho led mà bạn chọn tranistor cho phù hợp
        ở đây bạn dùng H1061 là quá ok

Comment

Quan trọng nhất là nguồn đủ mạnh ko?điện trợ càng nhỏ thì led càng sáng.
          Khi cho led sáng hơn thì phải chọn transi đủ công suất(nếu ko thì phỏng tay)
          Sẵn đây các bác cho mình hỏi thống nhất cái vụ này.
          Áp rơi để đủ cho led sáng bình thường là 3v hay 1.8v?
          Led siêu sáng và led thường thì áp rơi và dòng(để led sáng tốt) có khác nhau ko?
          Led thì chẳng biết datasheet ở đâu mà tra.
          Các bác cho ý kiến nhé

Comment

Còn nữa
            Làm sao để tính được điện trở nội của led?
            Ta có thể tính theo cách sau ko?
            Rn = 3v/10ma = 300 om?
            Được ko các bác?

Comment

Tôi có một thí nghiệm thực tế cũng suy nghĩ hơi nhứt đầu.
              Tôi cấp 5V cho 2 con led siêu sáng mắc nối tiếp nhau và nt với R =100om .Nhung lúc này led sáng rất mờ
              Thay R = 22 om thì 2 led sáng rõ hơn.
              Từ 2 giá trị điện trở trên tính ra thì thấy dòng chênh lệch đâu có nhiều nhỉ?
              Nhưng sao led lại thay đổi độ sáng rất nhiều như thế?
              Mong nhận được góp ý

Comment

LED là LED. Không phải là bóng đèn dùng điện trở nung phát sáng. Nó có đặc tính riêng của nó, vì vậy, khi ta nối tiếp nhiều LED với nhau thì khác với nối tiếp nhiều bóng đèn nung với nhau.
                LED thì ghim áp còn bóng đèn nung thì không.
                Có phải vậy không các bác?

Chúc vui.

Comment

uh quên.Có một chị xinh xinh chuyên bán led siêu sáng ở chợ Nhật Tảo nói là nó dùng áp 3.6V.
                  Mình hơi nhứt đầu cái vụ này thật.

Comment

Bác nói rất có lý. nhưng có cách nào để tính giá trị R hạn dòng cho nó phù hợp mà ko phải thử ko bác?

Comment

Còn cái công thức mình tính trên bác cho ý kiến luôn nhé.
                      Thanks

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
                        Còn nữa
                        Làm sao để tính được điện trở nội của led?
                        Ta có thể tính theo cách sau ko?
                        Rn = 3v/10ma = 300 om?
                        Được ko các bác?
                        Bác tính LED màu nào vậy?
                        Bác xem cái này.

Chúc vui.
                        Attached Files

Comment

lắp led như thế nào để led sáng tốt

Chào cả nhà.
                          Cho D hỏi, hiện nay mình mới mua một cái mạch ráp chử làm sẳn, có 8 nhánh,nguồn 12v. D mua tanpho 12V và 3A để cấp nguồn và đồng thời mình lắp mỗi nhánh song song khoản 150 led. Thay D8050 thành H1061. Mình lắp như thế đèn sáng rất yếu. Còn nữa, cho minh hỏi D đấu trực tiếp từ chân C của H1061 với led luôn. Nhưng vẫn sáng yếu . Con H1061 và con SEC –KA 7805 cũng rất nóng . Vậy phải lắp như thế nào để led sáng tốt ạ? Mong các bác chỉ giúp.

Comment

Nguyên văn bởi tc8051 Xem bài viết
                            Tôi có một thí nghiệm thực tế cũng suy nghĩ hơi nhứt đầu.
                            Tôi cấp 5V cho 2 con led siêu sáng mắc nối tiếp nhau và nt với R =100om .Nhung lúc này led sáng rất mờ
                            Thay R = 22 om thì 2 led sáng rõ hơn.
                            Từ 2 giá trị điện trở trên tính ra thì thấy dòng chênh lệch đâu có nhiều nhỉ?
                            Nhưng sao led lại thay đổi độ sáng rất nhiều như thế?
                            Mong nhận được góp ý
                            Theo mình từng đo và thử thì:
                            - Tùy loại màu led và chất lượng led mà áp rơi trên nó từ 1V8 ->3V6 và có thể còn hơn. Thường thì áp cho led đỏ nhỏ nhất, xong đến led vàng, rồi led xanh... Led siêu sáng một số loại có áp khá thấp, tuy nhiên cũng có loại cấy sẵn điện trở bên trong nên áp lại cao. Cho led chạy quá áp, quá dòng sẽ làm led nhanh già, muốn được độ sáng như cũ sẽ phải nâng áp lên. Thật tình, với những ứng dùng thông thường thì không cần quan tâm tới áp của led lắm vì ta đã có trở hạn dòng, điều chỉnh một chút R là được.

- Với led thì điều đáng quan tâm nhất là độ sáng. Ta có thể tính toán áp rớt cho led (bất kì) và điện trở hạn dòng cho nó bằng cách sau:
                            + Dùng 1 nguồn điều chỉnh để cấp dòng thẳng cho led. Vặn áp từ 0 dần dần lên, cho đến khi thấy độ sáng của led.. vừa đủ. Nếu là nguồn hiện số thì ta sẽ thấy ngay được giá trị của dòng và áp, nếu không, ta có thể dùng đồng hồ đo 2 giá trị này.
                            + Gọi Uled là áp rơi trên led và Iled là dòng qua led. Điện trở hạn dòng cho led sẽ tuỳ thuộc vào nguồn của mạch điện có dùng led.
                            Vd: Mạch điện 5V, led đỏ, đo trực tiếp như trên ta biết được Vled=1V8, Iled=10mA
                            => Vr=VCC-Vled=5V-1V8=3V2
                            => R=Vr/Iled=3V2/10mA=320ohm.
                            Ta có thể tính tương tự với led xanh, led vàng, nguồn 12V.

- Từ tính toán trên thì ta cũng có thể thấy: dùng nguồn 5V mà cấp thẳng cho 2 led xanh nối tiếp thì led sẽ không sáng nổi hoặc mờ câm; nếu cấp thẳng cho 2 led đỏ nối tiếp thì chúng có thể ngoẻo sạch, do đó phải thêm trở. Với trường hợp 2 led siêu sáng nối tiếp + R100 của bạn như ở trên thì led không sáng được là do thiếu áp (R100 đón hết áp rồi). Bạn nói đưa R22 vào mà nói dòng trênh lệch không nhiều là do mới chỉ tính toán trên giấy thôi, đo thử sẽ thấy nó lệch nhiều lắm!
                            !e

Comment

Bác zemen nói rất phải.Nhưng bác D phải tạo lại nguồn có công suất lớn hơn đi
                              Nguồn dùng trực tiếp 7805.Nó nóng lên(có thể chết) và ko đủ dòng là cái chắc .khó mà thực hiện được những việc khác.
                              Nếu muốn dùng được với 7805 bác nên dùng thêm sò trung gian và biến áp đủ lớn
                              Thường thì dùng adaptor chịu dòng cao sẽ tiện lợi hơn(Chợ nhật tảo có bán)
                              Nhưng kinh nghiệm cho thấy với mấy con led này bác nên dùng nguồn từ 9vdc trở lên để đáp ứng được nhiều thông số.
                              Để lấy nguồn 5v nuôi VDK chắc bác đã biết phải làm gì rồi.
                              Chúc may mắn!

Comment

Về tác giả

Collapse

dientu9 Tìm hiểu thêm về dientu9

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X