Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm quen với vi điều khiển 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

80c51

Các đại ca ơi,em mới học vi điều khiên ,để lập trình cho nó thuận tiện và dẽ dàng nhất thì dùng ngôn ngữ gì zậy !các bác có sách post em tham khảo thì tốt quá mong các bác chỉ giáo

Comment

bạn lên trang này để xem, mặc dù tiếng anh nhưng nó hướng dẫn chi tiết lập trình cho 8051 dùng cả ngôn ngữ asm và c.
      http://www.8051projects.info/codelibrary.asp

Một số code cho 8051 của tui viết:
      http://linhnc308.googlepages.com >> vào mục My Projects
      Chúc thành công.
      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
      0988006696
      linhnc308@gmail.com
      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
        bạn lên trang này để xem, mặc dù tiếng anh nhưng nó hướng dẫn chi tiết lập trình cho 8051 dùng cả ngôn ngữ asm và c.
        http://www.8051projects.info/codelibrary.asp

Một số code cho 8051 của tui viết:
        http://linhnc308.googlepages.com >> vào mục My Projects
        Chúc thành công.
        Địa chỉ hướng dẫn chi tiết lập trình cho 8051 dùng cả ngôn ngữ asm và c không lấy được bác cho em tài liệu được không. Cám ơn bác nhiều

Comment

Tui mới vào vi xư lý tui ko biết gì về nó cả các đại ca ơi!
          Nay tui đang nhận đề tài quang báo , đại ca nào có sơ đồ nguyên lý thì cho tui xin
          tui xin cảm ơn nhiều
          xin gởi mail cho tui nhé
          mail : X_menthi@yahoo.com.vn

Comment

cảm ơn bác
            vtc

Comment

Chào các bác,em mới chập chững đi vào tìm hiểu vxl đọc các trang của dientuvietnam mới thấy điện tử rộng lớn quá, em tìm mmấy hôm nay về điều khiển động cơ bườc để cho nó quay,đảo chiều và thay đổi tốc độ khi nhận điều khiển bên ngoài dùng C mà khoong thấy, các bác gửi lại cho em đường link nhé...cảm ơn ngàn lần...bài tập lớn của em đấy ạ. em viết bằng asm mà thầy lại bắt dùng C nên không biết làm thế nào

Comment

Chao bạn luongduclongTrước hết bạn nên dung C viết cho VDK tương đối thành thạo chút đã >>> Rồi chịu khó tìm trong diễn đàn >>>có rất nhiều bài viết về động cơ bước đấy >>> tha hồ cho bạn tìm hiểu
                Chúc thành công

Comment

Sách hay về 8051/8052

Mình muốn giới thiệu quyển sách này đến các bạn mới bắt đầu làm quen với 8951/8952 :
                  CẤU TRÚC-LẬP TRÌNH-GHÉP NỐI VÀ ỨNG DỤNG VI ĐIỀU KHIỂN (gồm 2 tập) của TS. Nguyễn Mạnh Giang, NXB Giáo Dục, xuất bản tháng 05/2007.
                  Quyển này (tập 1) rất dễ hiểu cho những người mới bắt đầu (Theo đánh giá của mình, nó còn hay hơn quyển HỌ VI ĐIỀU KHIỂN 8051 của Tống Văn On). Các bạn thử đọc và so sánh nhé.
                  Mình mua ở Nhà sách NGUYỄN THỊ MINH KHAI, các bạn có thể tìm ở các nhà sách khác.
                  Không TÔI là kẻ phàm phu
                  Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
                  - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi luongduclong Xem bài viết
                    Chào các bác,em mới chập chững đi vào tìm hiểu vxl đọc các trang của dientuvietnam mới thấy điện tử rộng lớn quá, em tìm mmấy hôm nay về điều khiển động cơ bườc để cho nó quay,đảo chiều và thay đổi tốc độ khi nhận điều khiển bên ngoài dùng C mà khoong thấy, các bác gửi lại cho em đường link nhé...cảm ơn ngàn lần...bài tập lớn của em đấy ạ. em viết bằng asm mà thầy lại bắt dùng C nên không biết làm thế nào
                    Bạn có thể tìm mua Motor bước ở khúc ngã tư Lý Thường Kiệt - Vĩnh Viễn (TPHCM), với giá dưới 100k (Motor nhỏ) để tìm hiểu nguyên lý hoạt động trước (rất đơn giản), rồi mới tính đến chuyện viết code.
                    Mình đã mua, tìm hiểu và viết code đơn giản bằng VB6 để điều khiển nó. Khi đó, mình chỉ muốn tìm hiểu chơi thôi nên bây giờ không nhớ lắm.
                    Bạn thử làm theo cách của mình xem sao.
                    Last edited by trong123; 06-04-2008, 14:11.
                    Không TÔI là kẻ phàm phu
                    - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi ngthi Xem bài viết
                      Tui mới vào vi xư lý tui ko biết gì về nó cả các đại ca ơi!
                      Nay tui đang nhận đề tài quang báo , đại ca nào có sơ đồ nguyên lý thì cho tui xin
                      tui xin cảm ơn nhiều
                      xin gởi mail cho tui nhé
                      mail : X_menthi@yahoo.com.vn
                      Bạn thử vào chủ đề LED MATRIX DISPLAY để tìm xem. Mình cũng có sơ đồ nhưng các giá trị điện trở phân cực cho Transistor không được chính xác. Tốt nhất, bạn nên hỏi các cao thủ khác.
                      Bạn hãy tìm hiểu và làm phần cứng thật tốt nhé. Khi phần cứng hoàn tất, cho mình biết sơ đồ mạch, mình có thể hướng dẫn bạn viết code bằng Assembly.
                      Mình cũng đang thử code quang báo bằng C.
                      Không TÔI là kẻ phàm phu
                      - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi ngoctam_dt4k Xem bài viết
                        các bác ơi ai có chương trình điều khiển đèn giao thông dùng 89s52 ko cho em với em đang cần lắm
                        xin đa tạ
                        Đây là CT điều khiển Đèn giao thông của mình, có thể điều chỉnh được thời gian của đèn Đỏ, đèn Xanh, đèn Vàng từ bàn phím.
                        Theo mình, CT nào hơi phức tạp với những người mới bắt đầu.
                        Nếu bạn không cần việc điều chỉnh thời gian của các đèn, mình sẽ sửa code lại đơn giản hơn nhiều.
                        Bạn download về đọc thật kỹ, trước khi hỏi lại mình nhé!
                        Attached Files
                        Last edited by trong123; 06-04-2008, 14:41.
                        Không TÔI là kẻ phàm phu
                        - 0983.886.113

Comment

Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
                          chao cac ban, mình đang thử viết chương trình sử dụng macro, tuy nhiên khi biên dịch thì nó lại báo lỗi, mình dịch bằng ASM51. mong các bạn giúp đỡ
                          Bạn phải post lên 1 đoạn code đơn giản để anh em tìm hiểu và phát hiện lỗi chứ.
                          Mình có 1 quyển sách hướng dẫn sử dụng Macro, nhưng mình chưa thử bao giờ.
                          Có lẽ tối nay hoặc tối mai, mình cũng phải viết 1 CT đơn giản để test xem thế nào.
                          Không TÔI là kẻ phàm phu
                          - 0983.886.113

Comment

Lý thuyết và một số ví dụ căn bản về vi điều khiển 8051

Sau một thời gian xa diễn đàn, blackmoon tôi thấy diễn đàn đã phát triển mạnh mẽ với số lượng thành viên ngày một lớn. Tuy nhiên chất lượng bài viết chưa thực sự được nâng cao xứng tầm với quy mô diễn đàn, một phần vì có quá nhiều thắc mắc trùng lặp, ở mức độ căn bản của một số newbie.
                            Tập hợp được 1 số lý thuyết và ví dụ đơn giản về 8051, blackmoon hôm nay up lên diễn đàn, hy vọng giúp đỡ được đôi chút tài liệu tham khảo đối với các newbie, để nội dung thảo luận được tập trung và nâng cao hơn nữa.

Thân mến,
                            blackmoon.
                            Attached Files

Comment

tập lênh 8051 tieng Anh

sẵn đây em cũng xin post tập lệnh của VXL (ngôn ngữ Assembler) cho mấy bác mới tìm hiểu
                              Attached Files
                              Last edited by anhphong; 01-05-2008, 15:31.

Comment

Nguyên văn bởi blackmoon Xem bài viết
                                Sau một thời gian xa diễn đàn, blackmoon tôi thấy diễn đàn đã phát triển mạnh mẽ với số lượng thành viên ngày một lớn. Tuy nhiên chất lượng bài viết chưa thực sự được nâng cao xứng tầm với quy mô diễn đàn, một phần vì có quá nhiều thắc mắc trùng lặp, ở mức độ căn bản của một số newbie.
                                Tập hợp được 1 số lý thuyết và ví dụ đơn giản về 8051, blackmoon hôm nay up lên diễn đàn, hy vọng giúp đỡ được đôi chút tài liệu tham khảo đối với các newbie, để nội dung thảo luận được tập trung và nâng cao hơn nữa.

Thân mến,
                                blackmoon.
                                Nhưng Anh ơi! Ở trường của em chỉ dạy lập trình bằng ngôn ngữ Assembler thôi, nên em đọc chương trình mẫu của anh ko hiểu gì cả ,anh bảo em phải làm sao đây... thật tình em rất mê VĐK....

Comment

Về tác giả

Collapse

blackmoon Tìm hiểu thêm về blackmoon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X