Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ý tưởng nhưng không biết bắt đầu từ đâu,mong hợp tác với anh em để phát triển!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có ý tưởng nhưng không biết bắt đầu từ đâu,mong hợp tác với anh em để phát triển!

Mình là dân phần mềm, nhưng cũng muốn bon chen vô lĩnh vực nhúng này! Ở trường mình cũng được học lập trình trên Chip ARM LPC2378, nhưng mua con này với board + mạch nạp để nghiên cứu thêm thì có nước bán cái xe máy quá! Nên quết định tìm hiểu về VDK 8051, hình như cái này rẻ nhất rồi. Nói dông dài quá. mình sẻ nói về ý tưởng của mình như sau:

Hiện nay giới chơi Thủy Sinh đang có rất nhiều nhu cầu về một thiết bị tự động có khả năng tự chăm sóc hồ Thủy Sinh cho họ mà họ không phải làm vất vả chăm sóc nữa. Nói có vể cao siêu chứ thực chất là một thiết bị có khả năng hẹn giờ.

+Hẹn giờ bật tắt đèn cho bóng thủy sinh
    +Hẹn giờ mở van để xã nước trong hồ kết hợp bật công tât motor bơm nước vào, sau một khoảng thời gian sẻ tự động đóng van và tắt máy bơm.
    +Hẹn giờ mở khay chứa thức ăn cho cá ăn...

Sự khác nhau giữa motor bước và motor trong mấy đồ chơi Trung Quốc, Mình thắc mắc liệu VDK 8051 có thể điều khiển motor step được không nhỉ, nếu được thì có thể dùng cái này trong chức năng đóng mở van hồ cá?, liệu việc hẹn giờ có thể hẹn theo định kì hàng tuần không thay vì hàng ngày như các thiết bị hẹn giờ hiện nay. Một vấn đề nữa là chức năng đóng mỡ công tất thì làm sao nhỉ, ví dụ như mình có một bóng đèn 220V đâu thể mắc nó vào board vậy làm sao điều khiển nó bật tắt được nhỉ. Do mình là dân phần mềm nên kiến thức phần cứng rất yếu, có gì anh em chỉ bảo!

Nguyên văn bởi chanphat0101 Xem bài viết
    Mình là dân phần mềm, nhưng cũng muốn bon chen vô lĩnh vực nhúng này! Ở trường mình cũng được học lập trình trên Chip ARM LPC2378, nhưng mua con này với board + mạch nạp để nghiên cứu thêm thì có nước bán cái xe máy quá! Nên quết định tìm hiểu về VDK 8051, hình như cái này rẻ nhất rồi. Nói dông dài quá. mình sẻ nói về ý tưởng của mình như sau:

Hiện nay giới chơi Thủy Sinh đang có rất nhiều nhu cầu về một thiết bị tự động có khả năng tự chăm sóc hồ Thủy Sinh cho họ mà họ không phải làm vất vả chăm sóc nữa. Nói có vể cao siêu chứ thực chất là một thiết bị có khả năng hẹn giờ.

+Hẹn giờ bật tắt đèn cho bóng thủy sinh
    +Hẹn giờ mở van để xã nước trong hồ kết hợp bật công tât motor bơm nước vào, sau một khoảng thời gian sẻ tự động đóng van và tắt máy bơm.
    +Hẹn giờ mở khay chứa thức ăn cho cá ăn...

Sự khác nhau giữa motor bước và motor trong mấy đồ chơi Trung Quốc, Mình thắc mắc liệu VDK 8051 có thể điều khiển motor step được không nhỉ, nếu được thì có thể dùng cái này trong chức năng đóng mở van hồ cá?, liệu việc hẹn giờ có thể hẹn theo định kì hàng tuần không thay vì hàng ngày như các thiết bị hẹn giờ hiện nay. Một vấn đề nữa là chức năng đóng mỡ công tất thì làm sao nhỉ, ví dụ như mình có một bóng đèn 220V đâu thể mắc nó vào board vậy làm sao điều khiển nó bật tắt được nhỉ. Do mình là dân phần mềm nên kiến thức phần cứng rất yếu, có gì anh em chỉ bảo!
    Tất cả các tính năng này đều khá đơn giản. 8051 hoàn toàn có thể đáp ứng được.
    Step motor thì dĩ nhiên 8051 điều khiển được. Việc hẹn giờ thì bạn chỉ cần giao tiếp 8051 với IC thời gian thực ví dụ S1307. Đóng mở các công tắc thì bạn điều khiển đóng mở các rơle là xong. Mọi việc đều không khó. ^_^. Good luck.

Comment

Ừ ý tưởng hay đó nhưng từ ý tưởng đến sản phẩm là một khoảng cách rất xa.
      Bạn đã tính đến giá thành sản xuất chưa ?
      Bạn đã có kênh phân phối sản phẩm chưa?
      Chế độ bảo hành ? độ bền sản phẩm? nhu cầu thị trường? thị phần có lớn không .v.v... đó là sơ sơ những cái cần tính đến khi sản xất hàng loạt còn chỉ sản xuất vài trăm bộ để xài thì không cần tính đến.
      Vài lời trao đổi cùng bạn về kinh nghiệm kinh doanh của tôi.
      Từ chối trách nhiệm:
      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
      Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Đã mở mang được một sô kiến thức, ít ra cũng có được định hướng để tiếp tục suy nghĩ tiếp. Về chuyện giá thành, mình nghĩ nếu xây dựng thành công, thì vốn bỏ ra trên mỗi thiết bị này khoảng chừng 200-250 ngàn, khi bán ra thì có thể bán với giá 300-400 tùy nhu cầu thị trường cần nhiều hay ít. Tất cả chì còn nằm trong cái kén, phải nổ lức nhiều mới làm đựoc chứ không thể nói khơi khơi như mình được, anh em có góp ý gì thì comment cho mình nhé, thanks tất cả!

Comment

200- 250 ngàn thì ko thể rồi, chắc bác chưa làm phần cứng nên chưa tính được , nếu giá thành thấp quá, bác nên quay về làm phần mềm , kẻo lại chết đói

Comment

Nguyên văn bởi chanphat0101 Xem bài viết
            Đã mở mang được một sô kiến thức, ít ra cũng có được định hướng để tiếp tục suy nghĩ tiếp. Về chuyện giá thành, mình nghĩ nếu xây dựng thành công, thì vốn bỏ ra trên mỗi thiết bị này khoảng chừng 200-250 ngàn, khi bán ra thì có thể bán với giá 300-400 tùy nhu cầu thị trường cần nhiều hay ít. Tất cả chì còn nằm trong cái kén, phải nổ lức nhiều mới làm đựoc chứ không thể nói khơi khơi như mình được, anh em có góp ý gì thì comment cho mình nhé, thanks tất cả!
            bạn có ý tưởng hay đấy, xu thế này cũng đang pt rất mạnh ở thành thị, nên khả năng thành côg theo mình đánh giá là cao.
            còn về khả năng làm thành phẩm bán ra thị trường thì cần 1 khoảng tg nghiên cứu chạy thử.
            về giá cả thì bạn phải cân nhắc kĩ, trước tiên bạn phải tìm hiểu về giá cả các thiết bị bạn sử dụng, Vdk ko tính (89s52 chưa đến 20k, pic 18fXXX khoảng 100k) mình nghĩ dùng pic nó tin cậy hơn so với 8051. Motor bước có thể dao động từ vài chục đến vài triệu tùy theo công suất.
            rơle, linh kiện phụ trợ, tính sơ sơ nhu vậy nếu ban bán với giá 300k thì chỉ bán cho ông bà bố mẹ được thôi,chứ với giá đấy thể nào bạn cũng bán con ngựa chiến của mình để thực hiện ý tưởng mất.
            Ko tin vào chính mình
            Tức là bạn đã thất bại một nửa trước khi bắt đầu.

Comment

Về tác giả

Collapse

chanphat0101 Tìm hiểu thêm về chanphat0101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X