Thông báo

Collapse
No announcement yet.

USB với IC PL2303

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• USB với IC PL2303

Mình đang tìm hiều về đề tài về cổng USB bằng IC PL2302HX
    có 2 sơ đồ như vậy:
    sơ đồ 1:

trong sơ đồ này mình thấy có 2 điều kì lạ :
    - có TXD và RXD rồi thì cần gì sử dụng Max232 làm gì...đưa thẳng vào TXD và RXD của VĐK lun
    - nguồn 3,3V k thấy ở đâu hết, có thể là nguồn USB chăng ???
    sơ đồ 2:

trong sơ đồ này thì đơn giản hơn, k sử dụng Max232, nhưng cũng k thấy nguồn 3,3V ở đâu hết.

Với 2 sơ đồ trên thì cái nào là đúng ??? Xin các bạn chia sẽ và góp ý .Cám ơn nhiều

Nguyên văn bởi duytrungdn88 Xem bài viết
    Mình đang tìm hiều về đề tài về cổng USB bằng IC PL2302HX
    có 2 sơ đồ như vậy:
    sơ đồ 1:

trong sơ đồ này mình thấy có 2 điều kì lạ :
    - có TXD và RXD rồi thì cần gì sử dụng Max232 làm gì...đưa thẳng vào TXD và RXD của VĐK lun
    - nguồn 3,3V k thấy ở đâu hết, có thể là nguồn USB chăng ???
    sơ đồ 2:

trong sơ đồ này thì đơn giản hơn, k sử dụng Max232, nhưng cũng k thấy nguồn 3,3V ở đâu hết.

Với 2 sơ đồ trên thì cái nào là đúng ??? Xin các bạn chia sẽ và góp ý .Cám ơn nhiều
    Sơ đồ thứ 2 mình làm rồi chạy rất tốt. từ Pl2303 đưa thẳng vào VĐk luôn. Nếu bạn cần thì mình đưa file layout cho ( EAGLE 5.1). Ban cứ để lại email rồi mình gửi cho

Comment

nguồn 3V3 được lấy từ chân 3V3 output của PL2303. Nguồn này có thể dùng cho trường hợp giao tiếp giữa PL2303 và chip dùng nguồn 3V (tiết kiệm được con ổn áp).

Comment

cám ơn 2 bạn rất nhiều.
        cho mình hỏi có ai viết driver con này trên win7 chưa ???
        Mr_se7en : mail mình là duytrungnt@gmail.com. cho tôi cám ơn trước nha
        Last edited by duytrungdn88; 08-03-2010, 23:07.

Comment

cám ơn 2 bạn rất nhiều.
          cho mình hỏi có ai viết driver con này trên win7 chưa ???
          Mr_se7en : mail mình là duytrungnt@gmail.com. cho tôi cám ơn trước nha
          Cái này có driver win7 chứ. Nó là driver của vista đó. Mình đã làm rồi, nhưng mà ko nhớ driver của nó là cái nào nữa. Có gì mình gửi mail cho bạn làm thử nha

Comment

bạn cho mình nick Yahoo (nếu có) k thì mail cũng đc...mình muốn trao đổi trực tiếp để học hỏi thêm.Cám ơn Seven

Comment

bạn cho mình nick Yahoo (nếu có) k thì mail cũng đc...mình muốn trao đổi trực tiếp để học hỏi thêm.Cám ơn Seven
              Mình gửi email rồi. Bạn kiểm tra xem

Comment

xin lỗi bạn chứ mình check hoài k thấy...duytungnt@gmail.com...bạn xem đúng chưa nhá

Comment

gởi cho mình luôn nhé, mình cũng đang muốn tìm hiểu cái này stargreen1001@gmail.com thank
                  Làm mọi việc đúng giờ

Hãy là người Việt Nam hiện đại

Comment

Ðể thuận lợi cho mọi người cùng làm và tìm hiểu thì mình up lên đây luôn. Các bạn cứ làm được mạch in đi rồi mình sẽ chỉ cho các bạn chân linh kiện gắn như thế nào. Mạch in đi khá nhỏ và sát nhau nên ủi tay rất công phu.Khi in nhớ phủ đồng nha, không phủ là thiếu mass đó. mọi người cùng làm và chia sẻ nha
                    Không hiểu sao gửi mail cho mấy bạn hoài mà không được đó. Chắc yahoo có vấn đề rồi
                    Attached Files

Comment

Về vấn đề vẽ mạch in và làm mạchthì mình làm tốt. Vấn đề là mình muốn hiểu cách thức hoạt động của IC bạn à. Mình muốn trao đồi và học tập nhiều về vấn đề này. xin Senven pm cho mình khi có thể nhá : Yahoo mình là : duytrung_dn1988 .Cám ơn bạn đã chia sẽ

Comment

Về vấn đề vẽ mạch in và làm mạchthì mình làm tốt. Vấn đề là mình muốn hiểu cách thức hoạt động của IC bạn à. Mình muốn trao đồi và học tập nhiều về vấn đề này. xin Senven pm cho mình khi có thể nhá : Yahoo mình là : duytrung_dn1988 .Cám ơn bạn đã chia sẽ
                        Mình email cho bạn mấy lần rồi mà vẫn không được.
                        Con PL 2303 này có công dụng == Com + max 232. Khi bạn làm được mạch này rồi thì nếu có nhu cầu ứng dụng vào giao tiếp thì bạn chỉ cần đưa 3 chân : Rxd , Txd, GND vào trực tiếp các chân tương đương của VĐK nha

Comment

Mình đang găp vấn đề với cái vụ usb-serial này nè, mình có cáp chuyển mua ngoài chợ NT, mạch giao tiếp VB-8951, khi mình cắm trực tiếp cổng Com trên máy tính thì hoạt động được, còn khi qua com ảo thì nó lại ko hoạt động (com ảo đã test rùi, nối RX và TX thì có truyền), test tất cả thì chỉ bị khi mà đổi cổng com thật và ảo, ko thể hiều được tại sao, bạn nào có kinh nghiệm trong vụ này giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi yazidkid Xem bài viết
                            Mình đang găp vấn đề với cái vụ usb-serial này nè, mình có cáp chuyển mua ngoài chợ NT, mạch giao tiếp VB-8951, khi mình cắm trực tiếp cổng Com trên máy tính thì hoạt động được, còn khi qua com ảo thì nó lại ko hoạt động (com ảo đã test rùi, nối RX và TX thì có truyền), test tất cả thì chỉ bị khi mà đổi cổng com thật và ảo, ko thể hiều được tại sao, bạn nào có kinh nghiệm trong vụ này giúp mình với
                            Bạn tháo bỏ hết các driver của pl2303 ra rồi cài driver của cái cable đó vào. Do nó bị đụng driver nên nó không hoạt động được, cái cable hơi khó chịu với mấy cái driver của pl2303.
                            Mình cũng bị trường hợp như bạn rồi. khắc phục bằng cách đó thôi. 2303 nhiều driver lắm.

Comment

Rõ ràng là nó vẫn truyền nhận bình thường, vì mình test bằng cách nối chân RX và TX của nó lại với nhau thì có hoạt động, chỉ khi cắm vào mạch mới ko chạy, trong khi tháo ra cắm vào mạch bằng cổng Com thì lại chạy mới đau đầu chứ, nếu theo ý của bạn thì nó đụng driver thì làm sao mà test như trên đựoc, cái này khó hiểu thật

Comment

Về tác giả

Collapse

duytrungdn88 Đơn giản và bình dị, ít nói nhưng sâu sắc....^^ Tìm hiểu thêm về duytrungdn88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X