Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển quạt từ xa bằng hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển quạt từ xa bằng hồng ngoại

em đang làm mạch điều khiển quạt từ xa dùng PT 2248, PT 2249. Em lập trình 8051 có 3 chức năng cho: nút tốc độ 1, 2,3. Em muốn làm đóng ngắt dùng SCR hay triac cách ly từ vi điều khiển ra động cơ ( thay vì dùng relay không tiện vì sẽ mòn tiếp điểm). Nhưng khổ nỗi em không biết phải thực hiện thế nào cho phần tắt quạt ( cũng từ xa, chỉ ấn 1 nút bên mạch phát). Vì cơ chế tắt SCR hay triac thì không thể thực hiện ở chân G của SCR hay triac nữa. Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ em với!!! Em xin cám ơn!!!

Nguyên văn bởi quabidao Xem bài viết
    em đang làm mạch điều khiển quạt từ xa dùng PT 2248, PT 2249. Em lập trình 8051 có 3 chức năng cho: nút tốc độ 1, 2,3. Em muốn làm đóng ngắt dùng SCR hay triac cách ly từ vi điều khiển ra động cơ ( thay vì dùng relay không tiện vì sẽ mòn tiếp điểm). Nhưng khổ nỗi em không biết phải thực hiện thế nào cho phần tắt quạt ( cũng từ xa, chỉ ấn 1 nút bên mạch phát). Vì cơ chế tắt SCR hay triac thì không thể thực hiện ở chân G của SCR hay triac nữa. Nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ em với!!! Em xin cám ơn!!!
    Cái dòng màu đỏ ai bảo bạn như vậy ?
    Tôi vẫn có thể tắt được SCR và Triac khi nó đang dẫn bằng cách điều khiển G mặc dù không cần ngắt nguồn.
    Thyristor và triac đều hoạt động cơ chế hồi tiếp dương nên chỉ cần làm mất hồi tiếp nó sẽ tắt.
    Để làm mất hồi tiếp dương thì điều khiển G là quá dễ.

Comment

Đã dùng VĐK rồi thì cho 2 thằng cu PT 2248, PT 2249 vào làm j, mua cái Remote của Sony hoặc lấy ngay cái của TV nhà bạn giải mã ra khỏi phải làm mạch phát mà còn đẹp, gọn gàng.
      Nhớ quá khứ buồn rơi nước mắt.
      Nhìn tương lai lạnh buốt sống lưng.
      Y!M: nhamdtk4.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Cái dòng màu đỏ ai bảo bạn như vậy ?
        Tôi vẫn có thể tắt được SCR và Triac khi nó đang dẫn bằng cách điều khiển G mặc dù không cần ngắt nguồn.
        Thyristor và triac đều hoạt động cơ chế hồi tiếp dương nên chỉ cần làm mất hồi tiếp nó sẽ tắt.
        Để làm mất hồi tiếp dương thì điều khiển G là quá dễ.
        ah, cám ơn bạn nha. Nhưng mà mình không hiểu mạch nguyên lý thế nào? và điều khiển chân G như thế nào để SCR tắt? vì mình cho tín hiệu ra ngay chân 8051 là chỉ mức cao và thấp ( set bit hay clear bit). Bạn có thể post sơ đồ nguyên lý được không? Cách ngắt cho cả SCR và triac nữa!!!

Comment

[QUOTE=quabidao;269976]ah, cám ơn bạn nha. Nhưng mà mình không hiểu mạch nguyên lý thế nào? và điều khiển chân G như thế nào để SCR tắt? vì mình cho tín hiệu ra ngay chân 8051 là chỉ mức cao và thấp ( set bit hay clear bit). Bạn có thể post sơ đồ nguyên lý được không? Cách ngắt cho cả SCR và triac nữa!!![/Q
          sửa chương trình sao cho khi bấm nút tắt thì tắt tất cả các số (dùng triac)

Comment

ủa quạt dùng nguồn xoay chiều mà
            khi đóng SCR hoạc triac thì động cơ chạy để chạy liên tục thì setbit liên tục khi clr bit thì quạt tắt thôi
            SCR chỉ đóng lun khi dùng nguồn một chiều măck dù ko set chân G của nó mun nhả phải ngắt mạch chạy qua SCR còn dòng xoay chiều thì pác bít rồi đó nó đảo cực liên tục nên sẽ tự ngắt khi ko set chân G của nó nữa (nói tóm lại là dùng cho nguồn xoay chiều thì nó như con tran vậy )
            chúc vui!!
            8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
            liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

Nguyên văn bởi nhamdtk4 Xem bài viết
              Đã dùng VĐK rồi thì cho 2 thằng cu PT 2248, PT 2249 vào làm j, mua cái Remote của Sony hoặc lấy ngay cái của TV nhà bạn giải mã ra khỏi phải làm mạch phát mà còn đẹp, gọn gàng.
              Bạn có thể share cách làm và code được không, thanks

Comment

Nguyên văn bởi hoangphat Xem bài viết
                ủa quạt dùng nguồn xoay chiều mà
                khi đóng SCR hoạc triac thì động cơ chạy để chạy liên tục thì setbit liên tục khi clr bit thì quạt tắt thôi
                SCR chỉ đóng lun khi dùng nguồn một chiều măck dù ko set chân G của nó mun nhả phải ngắt mạch chạy qua SCR còn dòng xoay chiều thì pác bít rồi đó nó đảo cực liên tục nên sẽ tự ngắt khi ko set chân G của nó nữa (nói tóm lại là dùng cho nguồn xoay chiều thì nó như con tran vậy )
                chúc vui!!
                câu này công nhận bac nói chính xác, vi 2 điều kiện để scr dẫn là fair có phân cực thuận và có dòng kích , với nguồn xoay chiều thì ở bán kì sau cực tính bị ngược rồi còn gì
                Cuộc sống là một sự tìm kiếm, hãy sống đúng nghĩa để rồi sau mỗi chuyến đi ta luôn nhận được những gì mà đang tìm kiếm.

Comment

em vẫn chua hiểu rõ về phần giải mã remot cua sony nen bác nào chỉ em với em đang cần lắm
                  cảm ơn các bác
                  chúc các bác vui vẻ

Comment

Nguyên văn bởi huyhoang Xem bài viết
                    em vẫn chua hiểu rõ về phần giải mã remot cua sony nen bác nào chỉ em với em đang cần lắm
                    picprojects.org.uk/projects/sirc/sonysirc.pdf

Comment

em định dùng remote SONY để điều khiển
                      bác nào có chương trình chạy thì cho em xin
                      em cảm ơn trước
                      Last edited by jimbert; 01-04-2014, 20:18.

Comment

mình mới tham gia diễn đàn nên không rành lắm bạn ak........

Comment

Về tác giả

Collapse

quabidao Tìm hiểu thêm về quabidao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X