Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chương trình chuyển .asm sang .hex và xóa ROM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chương trình chuyển .asm sang .hex và xóa ROM

Chào mọi người .Em đang có bài tập lớn về VDK 8051,cụ thể em định dùng AT89C51 nhưng có một số thắc mắc ,mong cả nhà giúp đỡ:

-Để chuyển từ file .asm sang .hex thì em có thể dùng chương trình nào?Em có MASM nhưng hình như nó không tương thích với các dòng máy tốc độ cao.Ai có thể gửi link down cho em thì tốt quá

-Em đọc sách thấy có khái niệm xóa Rom và đốt Rom nhưng không hiểu nó khác gì nhau,ai giải thích giúp em với?

-Trước khi nạp một chương trinh mới vào Rom cần xóa chương trình cũ trong Rom.Để xóa chương trình cũ thì mình có thể đặt điện áp nguồn 12v vào chân Vcc của 8051 đúng không ?

Thanks cả nhà!!

Nguyên văn bởi technology Xem bài viết
    Chào mọi người .Em đang có bài tập lớn về VDK 8051,cụ thể em định dùng AT89C51 nhưng có một số thắc mắc ,mong cả nhà giúp đỡ:

-Để chuyển từ file .asm sang .hex thì em có thể dùng chương trình nào?Em có MASM nhưng hình như nó không tương thích với các dòng máy tốc độ cao.Ai có thể gửi link down cho em thì tốt quá

-Em đọc sách thấy có khái niệm xóa Rom và đốt Rom nhưng không hiểu nó khác gì nhau,ai giải thích giúp em với?

-Trước khi nạp một chương trinh mới vào Rom cần xóa chương trình cũ trong Rom.Để xóa chương trình cũ thì mình có thể đặt điện áp nguồn 12v vào chân Vcc của 8051 đúng không ?

Thanks cả nhà!!
    - Chuyển mã nguồn .asm sang mã nhị phân (mã máy) lưu trong tập tin .hex được gọi là hợp dịch (assembly). Mỗi loại vi điều khiển (bao gồm các chip tương thích nhị phân) có một tập lệnh riêng, do đó cần dùng trình hợp dịch (assembler) riêng. Với 89C51 thì bạn tìm trình hợp dịch cho họ MCS51 (Pinnacle vừa hợp dịch vừa mô phỏng luôn: http://www.vaultbbs.com/pinnacle/).

- Xóa ROM là làm cho tất cả các bit về trạng thái không bị lập trình (thường là trạng thái 1). Đốt ROM hiểu theo nghĩa rộng là thay đổi nội dung của ROM.

- Trước khi nạp chương trình vào ROM thì đúng là cần phải xóa ROM. Đặt điện áp 12V vào Vcc thì bạn sẽ đốt chip luôn, chứ không phải xóa ROM. Mỗi loại chip có cách xóa ROM riêng, tuy nhiên thường không khác nhau lắm.

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Để chuyển từ file .asm sang .hex chạy trong môi trường WIN bạn có thể sử dụng chương trình READS51 hoặc KEIL C trong đó có cả môi trường soạn thảo và chạy mô phỏng ( Bạn có thể link download các chương trình này ở trong diễn đàn ).

Để nạp chương trình vào ROM của 89C51 bạn phải có mạch nạp và chương trình nạp. Khi bạn nạp chương trình điều khiển cho 89C51 thì chương trình nạp sẽ xóa sạch ROM. Bạn không cần phải quan tâm đến việc xóa ROM nữa.
      ( Mạch nạp và chương trình nạp bạn cũng có thể tìm thấy trong diễn đàn nếu không tôi sẽ POST lên cho bạn )

Chúc thành công .

Comment

Như vậy là khi nạp chương trình mới cho 8051 thì cứ nạp đè lên chương trình cũ mà không cần quan tâm đến xóa Rom ạ?
        Nhờ anh(chị) hamhoc post cho em mạch nạp và chương trình nạp cho AT89C51 với ,cảm ơn nhiều.

Comment

Đúng rồi, bạn không cần quan tâm đến việc xóa ROM nữa.
          Đây là link mà bạn có thể vào để lấy sơ đồ mạch nạp và chương trình nạp
          http://www.kmitl.ac.th/~kswichit%20/easy2/easy2.htm

Chúc thành công

Comment

tham khảo!

Nếu muốn tạo file hex từ file txt thì dùng phần mềm đơn giản này cũng được.
            Đầu tiên soạn code bằng chương trình notepad của windows, lưu vào 1 thư mục. Tiếp theo là kéo file vừa lưu và thả đè lên file asem.exe này (nên cho chúng cùng thư mục). thế là ta sẽ có 1 file object (đối tượng) cùng tên. Nếu trong file object không báo lỗi thì ta sẽ có thêm file hex cùng tên.
            Cuối cùng dùng phần mềm nạp ISP3.0 bạn hamhoc đã đưa link để nạp file hex này cho vdk.
            Attached Files
            !e

Comment

cung rat hay do
              |

Comment

minh muon tim pham mem chuyen doi cho vdk cac bac co the cho minh dc khong
                |

Comment

e lap trinh tren keil C rui nhung ko biet lam sao chuen sang file .hẽ de nap vao vdk het . may anh chi e voi . thanks truoc nha!!
                  ah, co the chi e wa nick ANH_DUNG_240290 dc ko , vi e it len mang lam . hi.

Comment

Nguyên văn bởi doireuphong Xem bài viết
                    e lap trinh tren keil C rui nhung ko biet lam sao chuen sang file .hẽ de nap vao vdk het . may anh chi e voi . thanks truoc nha!!
                    ah, co the chi e wa nick ANH_DUNG_240290 dc ko , vi e it len mang lam . hi.
                    Vào Flash\Configure Flash tool\
                    Trong thẻ Output tick vào Create Hex file. Có thể đặt lại Đường dẫn ở Select Folder.., đặt lại tên ở Name...->OK F7. Xong. Nạp thì tùy chip và mạch nạp mà nạp
                    Làm thêm online

Comment

Như vậy có file HEX từ các trình dịch trên ta nạp vào at89c52 được ko ạ ?

Comment

thanks
                        dang thu

Comment

vậy nếu mình muốn chuyển ngược lại, từ file hex sang asm thì làm như thế nào

Comment

Nguyên văn bởi camlam06 Xem bài viết
                            vậy nếu mình muốn chuyển ngược lại, từ file hex sang asm thì làm như thế nào
                            disassembler, nhưng có ra được asm thì cậu đọc cũng chẳng hiểu được đâu

Comment

um cảm ơn chumanh, minh nghe noi PROD_STUDIO+5.0 cũng dịch được ngược lại, nhưng chưa thử, dù sao cũng cảm ơn bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

technology Tìm hiểu thêm về technology

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X