Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giup to thiet ke mach ghep noi vi dieu khien 8051 voi bong den bat tat (220v-40w)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giup to thiet ke mach ghep noi vi dieu khien 8051 voi bong den bat tat (220v-40w)

giup to thiet ke mach ghep noi vi dieu khien 8051 voi bong den bat tat (220v-40w)

Nguyên văn bởi viet.dtvt Xem bài viết

Bạn nêu cụ thể yêu cầu của mình rõ hơn tí nữa đi.
    [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

để có thể điều khiển được thiết bị điện 220V, cậu phải nối ghép bộ điều khiển với một relay.

Bộ điều khiển tín hiệu - > cách ly quang - >khuyếch đại tín hiệu - >relay->thiết bị điện

Comment

Bạn mua thêm relay 12V, thiết kế thêm bộ khuếch đại nữa là điều khiển đc thôi

Comment

Nguyên văn bởi ylotus Xem bài viết
          Bạn mua thêm relay 12V, thiết kế thêm bộ khuếch đại nữa là điều khiển đc thôi
          cậu nên cân nhắc kỹ trước khi chọn relay 12V nha, 220v mà đk bằng relay 12 v thì cứ phải gọi là ôi thôi rồi

Comment

tớ cám ơn nhưng tớ cũng không hiểu lam sao mà nạp được chương trình 8051 vao bộ relay 12v để điều khiển 220v cho đèn sáng khó quá

Comment

Nguyên văn bởi viet.dtvt Xem bài viết
              tớ cám ơn nhưng tớ cũng không hiểu lam sao mà nạp được chương trình 8051 vao bộ relay 12v để điều khiển 220v cho đèn sáng khó quá
              To viet.dtvt,

Vấn đề của bạn không khó như bạn nghĩ đâu. Vi điều khiển không thể lái trực tiếp bóng đèn điện áp 220V-40W. Muốn điều khiển được nó cần một số tầng ghép nối. Để đóng cắt bóng đèn 220V-40W bạn có thể sử dụng rơle hoặc triac. Rơle là tiếp điểm cơ khí nên không thích hợp nếu bạn cần tần số đóng cắt cao. Triac thì tốt hơn vì nó không phải tiếp điểm cơ khí, đóng cắt tần số cao được. Dòng điện định mức của bóng đèn không cao nên bạn có thể chọn triac là BT137, còn rơle thì bạn lưu ý chọn điện áp và dòng điện của tiếp điểm chịu được công suất của bóng đèn. Điện áp điều khiển có thể là +12V, +5V tùy loại rơle.
              - Về mạch lái bạn phải thiết kế thêm một số tầng đệm từ vi điều khiển ra, nếu có thêm cách ly quang thì tốt. Bạn có thể dùng transistor kết hợp cách ly quang để làm tầng đệm, hoặc dùng ULN2803 kết hợp với cách ly quang cũng được.

Best Regards
              Kiếm tiền ONLINE nhàn như ăn cháo -

Comment

có bạn nào có mạch không? up lên cho mình với. mình dang rất cần.mạch gì cũng được. miễn sao là có tất cả các ngõ ra là được. cho mình cái file bin của nó lun.cảm ơn trước nhaz

Comment

mình là sinh viên năm thứ 2
                  anh nào biết thì post sơ đồ lên đi cho anh em học hỏi

Comment

Bạn đóng mở role để đk bòng đèn thì ko có nhiều vấn đề phát sinh, tuy nhiên nếu muốn điều khiển động cơ (công suất lớn một chút)thì có nhiều vấn đề lắm. Mình thấy trên diễn đàn có khá nhiều bài về đk rơle rồi. Tuy nhiên chưa thấy có cách nào cho thật ổn định cả.
                    Mạch này mình làm và chạy khá ok rồi. Bạn xem tham khảo.
                    T1,T2...Tn cho vào chân của VDK. Nguồn 5V và 24V riêng. Các chân J5,J6... là các đầu cuộn hut của role 24V
                    Click image for larger version

Name:	Dieu khien role.JPG
Views:	1
Size:	122.3 KB
ID:	1354153
                    Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
                    http://diencongnghiep360.com/
                    http://tudienhathe.vn/

Comment

Comment

có bạn nào viết code bằng C k cho xin 1 bản
                        cái mạch kia sao lằng nhằng zay minh moi hoc nen cha bit sao

Comment

Về tác giả

Collapse

viet.dtvt Tìm hiểu thêm về viet.dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X