Thông báo

Collapse
No announcement yet.

-tự học lập trình - nói chung là bắt cái mạch điện tử làm theo những gì mình muốn ,

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• -tự học lập trình - nói chung là bắt cái mạch điện tử làm theo những gì mình muốn ,

chào các bác ,các cô các anh các chị hihihi, em là 1 thành viên mới toanh hehehe,có đôi điều giới thịu về bản thân như sau :
    + em hiện là sinh viên ngành cơ khí oto
    + có niềm đam mê điện tử từ bé ( lớp 5 em đã làm cái mạch led đa hài , lớp 7 thì ráp ampli , lớp 10 thì đã dám rớ tới máy tính và tivi ...... nói chung là các mạch điện tử công suất và analog thì em kg ngán nhưng trong quá trình "phát triển" dĩ nhiên đụng phải các thiết bị digital và hi-tech ..... em sợ mấy thứ này vô cùng !
    hầu như có thiết bị nào dính đến digital là em bỏ bịch bán ve chai hết ! nay quyết tâm kg để cái ngu tồn tại lâu hơn nữa , em muốn học lập trình. muốn viết chương trình cho chip .... mặc dù kg biết gì hết .... em muốn đi từ căn bản , mong anh ,chị , tiền bối nào có lòng cho em biết em cần phải học cái gì !? em muốn lập trình cho chip ....ví dụ như là khi xe chạy gặp 1 vật cản thì cảm biến đưa tín hiệu về và chip điều khiển tranzitor công suất cấp dòng cho motor chạy ngược lại chẳng hạn ...

nếu bạn đã có kiến thức về điện tử tương tự rất tốt rồi thì đó là điều hay khi bạn chuyển sang điện tử số, để học lập trình cho chíp bạn phải chọn một dòng chíp phổ biến hiện nay như 8051, AVR, PIC, FPGA... tương ứng với nó sẽ có phần mềm hỗ trợ lập trình như keil, mplab... rồi bạn đọc sách về các tập lệnh, thanh ghi và các ví dụ về nó mình đang làm với AVR như trước đó mình bắt đầu với 8051. hi vọng bạn sớm học được, có gì không hiểu bạn thắc mắc trên diễn đàn

Comment

dạ ! em cũng muốn lắm chứ, điện tử tương tự thì em kg dám nói là giỏi nhưng bây giờ khi cầm cái mạch nào lên em điều có thể đọc tên linh kiện xem chỉ số và có thể biết mạch có công dụng gì , và công dụng của mỗi linh kiện . còn cái vấn đề bắt đầu thì em kg biết chọn con nào cả ( 8051 thì nghe nói nhiều còn avr, pic thì chưa nghe nói ...) . em muốn đi tắt đón đầu , vậy em nên chọn và bắt đầu với con nào !?

Comment

Ok, Mấy con VDK ấy na ná nhau 89c51 hay AVR16 32 hay PIC, ARM có điều mấy dòng sau này (pic, arm) có nhiều output hơn, cũng như ngôn ngữ lấp trình mạnh hơn..
        - Theo có nhân tôi bạn nên chọn AVR 32 hay 128 hoặc Pic mà học..

làm một board mạch để nghiên cứu.
        lên diễn đàn dientuvietnam hay picvietnam thảo luận nếu gặp khó khăn.

Hy vọng nước ta có thêm một chuyên gia VDK nữa
        Sống trong đời sống cần có một tấm lòng..

Comment

có bác nào cụ thể hơn được kg ạ ! mạch nạp em cần ở đây là loại nào ? nhật tảo có bán kg ? còn con pic thì giá khoảng bao nhiêu ? phần mềm em dùng là gì free hay là phải trả tiền !? có bác nào có sơ đồ mạch cũng như các ứng dụng căn bản liên quan đến con pic này thì cho em với , giúp em đi rùi em cầu phúc cho hihihihi,

Comment

để đắt đầu học vdk thường người ta hay học 8051 để làm quen.còn sau đó mới nâng lên pic hay ARM. những phần nềm bạn có thể dùng free có trả phí có tùy theo bạn chọn loại nào. mạch nạp thì ở nhật tảo có bán tất. khoang 200k cho một cái mạch nạp cho pic hoặc 8051. giá 8051 hay dòng họ của nó khoảng 25k/1con, pic thì tùy từng loại con 16f887 thì 55k/con. sơ đồ hay ứng dụng thì trên diễn đàn có đầy bạn tự tìm nhé. bạn muốn học pic thì lên đây có mấy tài liệu để học ở trang này cũng đang hỗ trợ cho con này: http://www.picvietnam.com hoặc http://www.payitforward.edu.vn bạn cứ từ từ mà tham khảo nhé

Comment

Bắt đầu bằng 89S đi bạn. 1con 89S52 rất rẻ (25K)Tài liệu về 8051 thì nhiều để đọc, mạch nạp 89S thì lại rất rẻ (tự làm hết khoảng 30K thôi), xong rồi học mấy cái khác tiếp thu cũng nhanh
              Chúng ta sẽ nhận lại những gì chúng ta cho đi.

Comment

m cung nhu ban! chi biet chut v©nlog thoi!... dang tim cam moi ng giup do ve lap trinh ...

Comment

Vậy thì bạn quyết định chọn AT89S mà bắt đầu học đi.Con này vừa rẻ và mạch nạp quá đơn giản.Mới đầu mình cũng chọn con này để học.

Comment

mình cũng muốn học lập trình nhưng không biết một tí gì về tiếng anh cả liệu có học được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

conchomun11 Tìm hiểu thêm về conchomun11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X