Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có trình biên dịch ASM --> HEX (ngoại trừ Reads51) nào tốt ko các bác???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

ăn nhau ở quy trình nạp thôi.
    ko bít cơ thế nạp thế nào nhỉ.

ai bit xin chỉ giáo

Comment

Keil C để soạn thảo chương trình .Có thể bằng C hay Asm đều được.Nếu cần thì nhắn cho mình để mai mốt mình post lên cho

Comment

Prog batronix 5.28 là được nhất, ngoài giao diện dễ dùng nó còn hỗ trợ nhiều lệnh rất hữu ích như : for... then, if... then, else if, < , > , =... Nó biên dịch ra cả .hex và .bin ... (lưu ý: thằng này xài asm)

Comment

Mình sài Raisonance Kit6.1 thấy ngon lắm, hỗ trợ ASM và C thêm 2 thằng gì nữa không biết, build file *.hex
          Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

HELP ME........!!! giao tiếp với 8255
            các bác cho em hỏi chút ạ!!
            số là khi em ghép nối AT89C51 với 8255, sử dụng 74LS138 để giả mã dịa chỉ. Để cài đặt chế độ cho các cổng mở rộng của 8255 và vào ra dữ liệu trên đó, trong chương trình chính em có sử dụng một số câu lệnh như:
            Mov DPTR,#4003H ;địa chỉ của thanh ghi từ điều khiển 8255
            Mov @DPTR,#80H ;đặt chế độ cho thanh ghi này
            Đến khi dịch thì KeilC báo lỗi sau:
            error A40: INVALID REGISTER
            vì AT89C51 chỉ có 4K ROM trong
            vậy phải làm thế nào để giao tiếp được các bác!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi vanhung4050 Xem bài viết
              Keil C để soạn thảo chương trình .Có thể bằng C hay Asm đều được.Nếu cần thì nhắn cho mình để mai mốt mình post lên cho
              Dân IT tụi mình chỉ sài Notepad++ hoặc bất kỳ cái nào có hỗ trợ Editor là sài tốt hết.Sau đó kiếm cái compiler nào dịch từ .c -> .asm.Sau đó tiếp tục kiếm cái Assembler nào dịch từ .asm -> .hex.Tuỳ theo việc sài con MCU nào mà dùng Compiler và Assembler cho đúng.Còn Editor thì Notepad++ sài là Ok lắm rồi.
              The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi vinhnq1 Xem bài viết
                mình là người mới và chưa biết nhiều về 89C51.xin các bạn giúp đỡ

cho mình hỏi:
                mình lập trình bằng cách viết các lệnh trong notepad, sau khi lập trình xong mình có được file .txt

bây giờ muốn nạp vào con Slave thì mình phải chuyển sang file .hex

mình xem trên diễn đàn và thấy chỉ chuyên từ file .asm sang file hex mà thôi.

các bạn có thể hướng dẫn cho mình chuyển từ file .txt sang file .hex được không
                Bạn viết bằng C hay bằng ASM.Nếu viết bằng C thì phải đặt tên file là .c,còn ASM thì đặt tên là ASM chứ.Làm gì có chương trình nào chuyển từ .txt -> .hex.
                The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Nguyên văn bởi sonchon Xem bài viết
                  HELP ME........!!! giao tiếp với 8255
                  các bác cho em hỏi chút ạ!!
                  số là khi em ghép nối AT89C51 với 8255, sử dụng 74LS138 để giả mã dịa chỉ. Để cài đặt chế độ cho các cổng mở rộng của 8255 và vào ra dữ liệu trên đó, trong chương trình chính em có sử dụng một số câu lệnh như:
                  Mov DPTR,#4003H ;địa chỉ của thanh ghi từ điều khiển 8255
                  Mov @DPTR,#80H ;đặt chế độ cho thanh ghi này
                  Đến khi dịch thì KeilC báo lỗi sau:
                  error A40: INVALID REGISTER
                  vì AT89C51 chỉ có 4K ROM trong
                  vậy phải làm thế nào để giao tiếp được các bác!!!!!!
                  Sử dụng lệnh MOVX @DPTR,#80H bạn ạ.

Comment

mình cũng dùng Movx @DPTR,#80H rồi bạn ạ, nhưng vẫn báo lỗi. có ai bít không, chỉ dùm với!

Comment

Cam on ban nhieu

Comment

khuyên dùng Keil-C
                        rất kool
                        Kit thí nghiệm 8051 + mạch nạp + cable + LCD16x2 + CD hướng dẫn, giá chỉ

Comment

mình có phần mềm programmer dich tu file *.asm sang file obj va file hex cũng hay bạn thử tham khảo xem nha
                          |

Comment

cho mình hỏi phần mềm keil C có chạy được trên win 7 ko vậy? Mình cài Keil C vào nhưng ko dịch được ra file hex

Comment

Nguyên văn bởi thienvan07 Xem bài viết
                              cho mình hỏi phần mềm keil C có chạy được trên win 7 ko vậy? Mình cài Keil C vào nhưng ko dịch được ra file hex
                              chạy phà phà... mình đang dùng nó trên win 7 nè... nhớ ***** ngon lành là ok thui bạn à..

Comment

Về tác giả

Collapse

hoainamta Tìm hiểu thêm về hoainamta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X