Thông báo

Collapse
No announcement yet.

???thế Nào Là Giao Tiếp Nối Tiếp I2c, Rs232??

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ???thế Nào Là Giao Tiếp Nối Tiếp I2c, Rs232??

Chao Mọi Nguoi Chuc Moi Nguoi 1 Ngay Vui Ve
    Moi Nguoi Oi Cho Em Hoi Và Giải Thích Giúp Em Nha
    thế Nào Là Giao Tiếp Nối Tiếp I2c
    Và Thế Nao Là Giao Tiếp Rs232 ------- Và Các Giao Tiếp Này Giao Tiếp Như Thế Nào Với Mcu 8951,pic, Avr.. ạ
    Ngoài Ra Còn Có Kiểu Giao Tiếp Nao Nữa Kg ạ??

Em Cảm ơn ạ!!!
    Quê Hương là gì hở mẹ?
    mà cô giáo bảo phải yêu
    Quê Hương là gì hở mẹ?
    mà ai đi xa cũng nhớ nhiều...

Bạn hỏi vấn đề rộng quá, I2C ( Inter-IC) chủ yếu dùng giao tiếp hai phần cứng với nhau ( Thường là các microcontroller ) hoặc 2 IC với nhau, sử dụng số dây tối thiểu( 2 dây : DATA+CLOCK), dữ liệu truyền theo kiểu nối tiếp.... RS 232 là cổng truyền thông của máy tính, cho phép kết nối giữa 2 máy tính hoặc máy tính với các uC.... Còn có rất nhiều các giao thức truyền thông khác nữa.

Or call me 0903911109

Comment

Bạn nên tham khảo google trước

I2C:
      http://en.wikipedia.org/wiki/I%C2%B2C

RS232:
      http://en.wikipedia.org/wiki/RS-232

Chỗ nào không hiểu trong 2 trang wiki trên thì bạn có thể hỏi.

Comment

Nguyên văn bởi hồng quyên Xem bài viết
        Chao Mọi Nguoi Chuc Moi Nguoi 1 Ngay Vui Ve
        Moi Nguoi Oi Cho Em Hoi Và Giải Thích Giúp Em Nha
        thế Nào Là Giao Tiếp Nối Tiếp I2c
        Và Thế Nao Là Giao Tiếp Rs232 ------- Và Các Giao Tiếp Này Giao Tiếp Như Thế Nào Với Mcu 8951,pic, Avr.. ạ
        Ngoài Ra Còn Có Kiểu Giao Tiếp Nao Nữa Kg ạ??

Em Cảm ơn ạ!!!
        Lại một lần nữa gặp nhau ở đây rồi!
        I2C là giao tiếp các thiết bị thông qua 2 dây truyền nhận dạng serial.
        RS232 cũng giao tiếp serial giữa các thiết bị nhưng có nhiều kiểu: 9 dây hoặc 3 dây hoặc 2 dây. Chính điều này có thể gây nên sự nhầm lẫn.
        Xét về mặt truyền dữ liệu thì chúng điều được gọi là truyền dữ liệu nối tiếp.
        Xét về cách thức truyền-và về mặt vật lý( lạm dụng ngôn ngữ tin học một tí- anh em thông cảm) thì chúng lại hoàn toàn khác nhau, riêng về Rs232 lại chia ra làm hai loại là: DTE với DTE và DT gì nhỉ ? tự dưng quên bắng mất.
        Cụ thể đối với I2C thì: Giao tiếp trên quan hệ chủ tớ: có bộ làm Master và có bộ làm Slaver. Mỗi Slaver điều có 1 địa chỉ nhận dạng ra họ hàng, và 1 địa chỉ nhận dạng ra thành viên trong họ hàng đó. Ví dụ họ 24Cxx thì của họ Atmel thì có mã họ hàng quy định(còn gọi là mã thiết bị): là 1010xxxx, còn họ 24LCxxx của họ Microchip lại có mã họ hàng là 1000xxxx. Còn họ ds1307 thì có mã họ hàng(mã thiết bị) là 111xxxxx( dường như là vậy- cụ thể nên xem lại datasheet nhé).

Comment

mấy anh cho em hỏi, em có làm một mạch giao tiếp rs232 với máy tính nhưng ko biết cổng COM chỉ kết nối các chân 2,3,4,5 của cổng com với max232 có được ko mà khi em cho chạy Hyper Terminal thì dữ liệu ko truyền vào máy tính dc....Vậy em làm sai chỗ nào và để giao tiếp 8051 với máy tính qua MAX232 thì cổng COM và cáp cổng COM của em phải kết nối sao cho đúng....mấy anh chỉ dùm em nha..thank mấy anh nhiều...
          tp hcm
          email :

Comment

Nguyên văn bởi krilin852000 Xem bài viết
            mấy anh cho em hỏi, em có làm một mạch giao tiếp rs232 với máy tính nhưng ko biết cổng COM chỉ kết nối các chân 2,3,4,5 của cổng com với max232 có được ko mà khi em cho chạy Hyper Terminal thì dữ liệu ko truyền vào máy tính dc....Vậy em làm sai chỗ nào và để giao tiếp 8051 với máy tính qua MAX232 thì cổng COM và cáp cổng COM của em phải kết nối sao cho đúng....mấy anh chỉ dùm em nha..thank mấy anh nhiều...
            Đủ chân rồi bạn àh chỉ cần chân 2(RX), 3(TX), 5(GND) nối vào Max232 là truyền nhận tốt rồi

Bạn cho chạy hyper terminal ra sao ?
            Đầu tiên cách test cổng com là nối hai chân RX và TX lại sau đó tiến hành truyền dữ liệu, nếu thu đuợc dữ liệu về là ổn --> bước tiếp theo gắn thêm cho nó Max232 rồi chập RX & TX (ở đầu ra Max232) lại, rồi truyền dữ liệu tiếp

Nếu cổng com tốt mà sau khi gắn Max232 vào không nhận gửi đuợc dữ liệu thì bạn đã biết lỗi ở đâu rồi đó --> hoàn thành thật tốt phần test này bạn chuyển qua giao tiếp với VDK mới không gặp trở ngại

Về phần này thì bạn Ngô Hải Bắc đã có rát nhiều TUT hướng dẫn rồi, tiếp cận rất đơn giản, bạn xem trong box giao tiếp á

Chúc bạn thành công, thân
            Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
            Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

ua vậy là em phải test cổng COM máy tính trước hả a? sau đó mới test khi kết nối mã 232 phải ko? em sẽ làm thử liền..cám ơn anh nhiều
              tp hcm
              email :

Comment

???thế Nào Là Giao Tiếp Nối Tiếp I2c, Rs232??

mình có một việc muốn hỏi.
                Mình đang cố gắng tạo cho mình một cái định nghĩa giao tiếp là gì theo nghĩa của dân điện tử chúng mình.
                Ý mình ở đây nói đến trao đổi thông tin giữa các thiết bị với nhau, ví dụ máy tính với các máy khác qua RS232....
                ai có ý tưởng gì về định nghĩa giao tiếp không?

Comment

Nguyên văn bởi qhhqnavy Xem bài viết
                  mình có một việc muốn hỏi.
                  Mình đang cố gắng tạo cho mình một cái định nghĩa giao tiếp là gì theo nghĩa của dân điện tử chúng mình.
                  Ý mình ở đây nói đến trao đổi thông tin giữa các thiết bị với nhau, ví dụ máy tính với các máy khác qua RS232....
                  ai có ý tưởng gì về định nghĩa giao tiếp không?
                  To qhhqnavy,

Tôi thấy giao tiếp trong điện tử cũng có nghĩa không khác gì giao tiếp trong ngôn ngữ của con người. Hai hay nhiều thiết bị giao tiếp với nhau cũng giống như con người, chúng phải nhận ra nhautrao đổi thông tin được với nhau. Tuy nhiên trong điện và điện tử để các thiết bị có thể giao tiếp với nhau thì phạm trù giao tiếp của chúng sẽ phải bao gồm hai phần là giao tiếp vật lý (cách chúng kết nối với nhau) và giao thức (cách mà chúng nói chuyện với nhau).

Best Regards
                  Kiếm tiền ONLINE nhàn như ăn cháo -

Comment

cần giúp đỡ giao tiếp với pc

mọi người xem giúp mình cái code nay với.
                    code mình viết để giao tiếp giữa pic với pc.

[code]
                    #include "16F877a.h" // PIC18F4550 header file
                    #device 16F877a*=16 ADC=10
                    #include <defs_16F877a.h>
                    #fuses HS, NOWDT,PUT, NOPROTECT, NOLVP // for debug mode
                    #use delay(clock=8000000) // for 4Mhz crystal
                    //#use i2c(MASTER, SDA=PIN_C4, SCL=PIN_C3, FORCE_HW)
                    #use rs232(baud=9600, xmit=PIN_C6, rcv=PIN_C7, stream=PC)
                    #use i2c(MASTER, SDA=PIN_C4, SCL=PIN_C3, FORCE_HW)

#use fast_io(b)
                    //#use fast_io(c)
                    #use fast_io(a)
                    #use fast_io(d)
                    #use fast_io(e)

char kt;
                    int1 flag_recei1;
                    ///////////////////////////////////////////////////////////////////
                    #INT_RDA
                    void RECEIVER()
                    {

kt=fgetc(PC);
                    flag_recei1=1;

}

void write_i2c(int8 address,int8 data)
                    {
                    i2c_start();
                    i2c_write(address);
                    i2c_write(data);
                    i2c_stop();
                    }

int8 read_i2c(int8 slave_addr)
                    {
                    int8 value_re;
                    i2c_start();
                    i2c_write(slave_addr + 1);
                    value_re = i2c_read(0);
                    i2c_stop();
                    return value_re;
                    }

//////////////////////////////////////////////////////////
                    void main(void)
                    {
                    set_tris_b(255);
                    set_tris_a(0);
                    set_tris_d(0);
                    enable_interrupts(global);
                    enable_interrupts(int_RDA);

flag_recei1=0;

while(true)
                    {
                    if (flag_recei1==1)
                    {
                    kt=kt+1;
                    printf("%c",kt);
                    flag_recei1=0;
                    }
                    }
                    }
                    [code]\
                    chương trình của mình là khi truyền 1 số hay ký tự từ pc xuống uC thì uC sẽ lấy giá trị đó cộng thêm 1 rồi gửi trả lại pc.

khi mình khai báo cả #use rs232 và #use i2c thì mình không thể giao tiếp với máy tính đươc. còn nếu bỏ #use i2c đi thì lại giao tiếp bình thường.
                    có phải không thể dùng cùng lúc 2 chuẩn này trên cùng một uC?
                    thanks mọi người giúp đỡ.
                    Last edited by dongnguyen; 18-05-2011, 15:51.

Comment

BAn thaithienanh oi! minh da test nhu ban deu ok het nhung gui xuong vdk khong nhan dc. gui duoi len lai ra ???????????. mong ban co the giup minh

Comment

Nguyên văn bởi thaithienanh Xem bài viết
                        Đủ chân rồi bạn àh chỉ cần chân 2(RX), 3(TX), 5(GND) nối vào Max232 là truyền nhận tốt rồi

Bạn cho chạy hyper terminal ra sao ?
                        Đầu tiên cách test cổng com là nối hai chân RX và TX lại sau đó tiến hành truyền dữ liệu, nếu thu đuợc dữ liệu về là ổn --> bước tiếp theo gắn thêm cho nó Max232 rồi chập RX & TX (ở đầu ra Max232) lại, rồi truyền dữ liệu tiếp

Nếu cổng com tốt mà sau khi gắn Max232 vào không nhận gửi đuợc dữ liệu thì bạn đã biết lỗi ở đâu rồi đó --> hoàn thành thật tốt phần test này bạn chuyển qua giao tiếp với VDK mới không gặp trở ngại

Về phần này thì bạn Ngô Hải Bắc đã có rát nhiều TUT hướng dẫn rồi, tiếp cận rất đơn giản, bạn xem trong box giao tiếp á

Chúc bạn thành công, thân

Minh da test nhu ban roi ok het. nhung khi gui tu PC xuong no k nhan . gui duong mach len no hien ?????. mong ban jup do

Comment

Về tác giả

Collapse

hồng quyên Tìm hiểu thêm về hồng quyên

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X