Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách cấp nguồn cho led xoay(Propeller display LED)?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách cấp nguồn cho led xoay(Propeller display LED)?

Em đọc nhiều bài viết thấy có nói về cách cấp nguồn bằng biến áp lõi không khí ( nguồn switching), cái này cần làm một mạch dao động tần số cao cho cuộn sơ cấp. Nhưng em chẳng tìm đc cái mạch dao động nào về cái này cả. Bác nào có sơ đồ giúp em với. student_dtvt@yahoo.com

Mình cũng đang ấp ủ mò cái này , lần trc làm Propeller display LED cấp nguồn theo kiểu chổi quét , ồn kinh khủng kêu như máy bay phản lực , gét wa tháo ra lun . Mình đang tính làm theo kiểu này Click image for larger version

Name:	mach nguon led quay.jpg
Views:	1
Size:	115.4 KB
ID:	1351958 . mình còn chưa thông chỗ cách tính toán số vòng và tiết diện dây quấn trên mỗi cuộn là bao nhiêu .nó tạo ra áp Ac mình dùng cầu diode nắn sang Dc rồi cấp cho mạch quay . Có j cùng chia sẻ cách làm với nhé !
    Attached Files
    ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

bạn lấy mạch này ở đâu bạn trang gốc xem thử,mình cũng đang quan tâm cái này,cũng đang làm nhưng dùng chổi quét.Mình thấy cuộn dây ghi là 20:25 chắc là một bên 20 vòng và một bện vòng,ko biết đúng ko vì mấy cái thuật ngữ về cuộn dây chưa đụng tới bao giờ.
      có điều kiện chắc cũng thử một cái.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Em có kiếm đc cái mạch này nhưng ko biết có phải ko, mà nó chẳng ghi đầy đủ gì cả

Nhân đây cho em hỏi IC555 có thể tạo dao động tần số cao cỡ 100KHz ko các bác? Em định dùng con này tạo dao động thông qua MOSFET cấp nguồn cho cuộn sơ cấp
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          bạn lấy mạch này ở đâu bạn trang gốc xem thử,mình cũng đang quan tâm cái này,cũng đang làm nhưng dùng chổi quét.Mình thấy cuộn dây ghi là 20:25 chắc là một bên 20 vòng và một bện vòng,ko biết đúng ko vì mấy cái thuật ngữ về cuộn dây chưa đụng tới bao giờ.
          có điều kiện chắc cũng thử một cái.
          source schematic trên post #2 Tjaco's design graveyard
          Mãi đi tìm vàng.

Comment

phương án dùng chổi than nghe chừng vẫn dễ nhất.ngày xưa mình cũng đã làm gắn các cơ cấu lên cánh quạt rồi dùng 1 vòng đệm làm vành ghóp 1 mẩu dao cạo râu làm chổi than.1 dây thì qua trục quạt.cũng chạy nhưng nhiễu lắm mạch dù cho cả tụ lọc sau cơ cấu.tiếng ồn cũng rất lớn.thằng bạn của mình nó kiếm được 1 cái máy phát kiêu như đinamô nam châm thài gắn lên lồng còn cuộn dây gắn vào cơ cấu quay rất ổn.còn phần mà 2 bạn nêu cũng khá hay nhưng mình nghĩ thay vì băm xung dùng 4047 thì thay bằng điện xoay chiều qua đó khó nhất là kiếm được lõi sắt tròn như thế để quấn và tổn hao cũng lớn vì là lõi không khí mà

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
              source schematic trên post #2 Tjaco's design graveyard
              nhìn cũng khó hiểu thật,e đang dùng chổi quét cấp điện cho mạch đây,làm trên cái quạt điện luôn,đang làm mạch.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

theo link thì sơ cấp 20 vòng thứ cấp 25 vòng

Comment

Làm trên cái quạt thì chổi quét ok rồi vì có cái trục thật to và dài, nhưng với một cái motor có cái trục ngắn hoặc cái quạt PC thì làm thế nào bây giờ.

Comment

Nguyên văn bởi thi tran Xem bài viết
                    Mình cũng đang ấp ủ mò cái này , lần trc làm Propeller display LED cấp nguồn theo kiểu chổi quét , ồn kinh khủng kêu như máy bay phản lực , gét wa tháo ra lun . Mình đang tính làm theo kiểu này [ATTACH=CONFIG]34882[/ATTACH] . mình còn chưa thông chỗ cách tính toán số vòng và tiết diện dây quấn trên mỗi cuộn là bao nhiêu .nó tạo ra áp Ac mình dùng cầu diode nắn sang Dc rồi cấp cho mạch quay . Có j cùng chia sẻ cách làm với nhé !
                    cái này mình nghĩ mục đích của ta ở đây là để làm sáng khoảng 10 led thôi nên cũng ko quan trọng kích thước dây và số vòng dây thì cứ để cuộn thứ cấp lớn hơn cuộn sơ cấp gấp đôi cũng đc vì sau đó ta còn ổn áp 7805. Mạch của bạn đã chạy chưa vậy, mình ko kiếm đc 2 em transistor BC547 và BC557 ko biết có thể thay bằng con nào khác nhỉ

Comment

Mình đang làm một mạch khác nên chưa có thời gian xem kĩ chỗ này lắm . cặp BC547 và BC557 là cặp tran loại pnp và npn thì mình có thể thay bằng cặp nào tải nổi dòng 12V1A là ok thôi , vì Nguồn mình sẽ tính dùng là 12v1A cấp cho cuộn dây qua fet .Cách cấp nguồn = chổi quét bất lợi chỗ nó gây ồn quá , với lại muốn gắn lên tường thì khó hơn dùng cách biến áp lõi ko khí lắp trên fan quạt 12 là hợp lý nhất . bọn nc ngoài toàn dùng cách đó . 20/25 là tỉ số vòng sơ/thứ sao ? vậy tiết diện dây đồng quấn là bao nhiêu ?

Comment

Nguyên văn bởi thi tran Xem bài viết
                        Mình đang làm một mạch khác nên chưa có thời gian xem kĩ chỗ này lắm . cặp BC547 và BC557 là cặp tran loại pnp và npn thì mình có thể thay bằng cặp nào tải nổi dòng 12V1A là ok thôi , vì Nguồn mình sẽ tính dùng là 12v1A cấp cho cuộn dây qua fet .Cách cấp nguồn = chổi quét bất lợi chỗ nó gây ồn quá , với lại muốn gắn lên tường thì khó hơn dùng cách biến áp lõi ko khí lắp trên fan quạt 12 là hợp lý nhất . bọn nc ngoài toàn dùng cách đó . 20/25 là tỉ số vòng sơ/thứ sao ? vậy tiết diện dây đồng quấn là bao nhiêu ?
                        Việc thay 2 con tran ko biết có ảnh hưởng tới tần số hoạt động ko nhỉ.
                        Bác nào có phụ lục hay tài liệu về tần số đóng ngắt của tranisistor chia sẻ cho em với^^

Comment

dùng 2 cái BA xuyến, khác kích thước, quấn ngoài, quấn trong, đăt 2 cái lồng vào nhau, lấy trục động cơ làm lõi sắt, như vậy vừa gọn, vừa đẹp, vừa êm, hiệu suất cao hơn lõi ko khí...vậy phải có lý hơn ko, nếu có ích thì thank cho cái, hôm nào vẽ 3D up lên cho
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
                            dùng 2 cái BA xuyến, khác kích thước, quấn ngoài, quấn trong, đăt 2 cái lồng vào nhau, lấy trục động cơ làm lõi sắt, như vậy vừa gọn, vừa đẹp, vừa êm, hiệu suất cao hơn lõi ko khí...vậy phải có lý hơn ko, nếu có ích thì thank cho cái, hôm nào vẽ 3D up lên cho
                            thank bác, em chưa hiểu lắm, cái trục động cơ bé như que tăm mà cũng làm lõi đc à. Rồi cái biến áp xuyến lại phải mua 2 cái có kích thước sao cho lồng vào nhau đc nữa à bác

Comment

Mong sớm đc chiêm ngưỡng mạch 3D của pro ! Mình còn phân vân là khi dùng fan quạt 12 làm mạch quay thì có đủ tốc độ ko nhỉ ? làm sao mình đo đc áp và dòng ra ở bên thứ cấp khi mạch nó đang quay là bao nhiu V & A mà biết nó có cấp đủ nguồn cho mạch quay của mình nhỉ ?

Comment

Về tác giả

Collapse

student_dtvt Tìm hiểu thêm về student_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X