Thông báo

Collapse
No announcement yet.

QT Giao diện đồ họa cho các ứng dụng CrossPlatform

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mattroingojs
    replied
    NetBean thì sao bạn, mình nghĩ nó cũng là một IDE tốt chứ, từ cài đặt đến sử dụng chẳng khác gì trên windows cả
    http://download.netbeans.org/netbeans/6.1/final/

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6382

Anh đã nói em đọc cho kỹ các bài viết. Anh nhớ em lên chat với anh và em xin anh hướng dẫn em, và em nói em đang làm đề tài này đề tài kia,... Nhưng ngay cả nếu việc đọc cho kỹ những bài được dán lên chú ý mà em cũng không biết cách đọc, anh nghĩ em không thể học với anh được.

Chúc vui.

Leave a comment:

• vmt.dttt
    replied
    Hic ! Ai có thể cho em xin một bài hướng dẫn cài bản cài Eclipse được không????

C/C++ và asembler là cuộc sống của em, mất đi 1 cái là em mất đi cả cuộc sống rồi.
    Ah`, nói đến asembler, em chưa tìm tháy bài post nào hướng dẫn cả.
    -----------> thế là trên ubuntu em tạm thời mát hét cả cuộc đời rồi
    Mong các huynh giúp đỡ./

vmt thân !

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    Nguyên văn bởi magi Xem bài viết
    chào bạn F, cho tui hoi :
    - khi tui copy đoạn code QT Demo1 bạn viết bên http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=2006 , dán vào file main.cpp thi khi build = eclipse thi bị báo lỗi ì xèo như : lỗi ở QApplication, Ui... , còn build = terminal thi ko bị sao cả. Vì sao vậy?
    - Còn nữa, trong eclipse khi mình tạo mấy đối tượng QApp.. và mình nhấn Ctrl + spacebar , nó có xổ ra cửa sổ hỗ trợ các phương thức ko ? sao của mình không có.
    - Theo bạn nói bên picvietnam.com thi giao diện Qt và code eclipse ta nên viết riêng, vậy nếu viết riêng vậy thì làm sao bên eclipse hiểu bên Qt thiết kế những gì? và 1 điều tui lo là hàm trong Qt phong phu , đa dạng , làm sao nhớ hết để viết code đây , ví dụ như app.setWindowOnLastClosed( .. ) gì đó .
    Bạn đã cài QT và Java đầy đủ chưa? Có file .ui mà F làm chưa? Nó có các tham khảo cài đặt từ đầu tới đuôi luôn, cài xong hết thì có thể chạy được.

Chúc vui

Leave a comment:

• magi
    replied
    chào bạn F, cho tui hoi :
    - khi tui copy đoạn code QT Demo1 bạn viết bên http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=2006 , dán vào file main.cpp thi khi build = eclipse thi bị báo lỗi ì xèo như : lỗi ở QApplication, Ui... , còn build = terminal thi ko bị sao cả. Vì sao vậy?
    - Còn nữa, trong eclipse khi mình tạo mấy đối tượng QApp.. và mình nhấn Ctrl + spacebar , nó có xổ ra cửa sổ hỗ trợ các phương thức ko ? sao của mình không có.
    - Theo bạn nói bên picvietnam.com thi giao diện Qt và code eclipse ta nên viết riêng, vậy nếu viết riêng vậy thì làm sao bên eclipse hiểu bên Qt thiết kế những gì? và 1 điều tui lo là hàm trong Qt phong phu , đa dạng , làm sao nhớ hết để viết code đây , ví dụ như app.setWindowOnLastClosed( .. ) gì đó .

Leave a comment:

• magi
    replied
    bạn F ơi ! Mình đang xài eclipse trên nền ubuntu, và đang tìm hiểu lập trình GUI .Bạn có thể hướng dẫn kỹ hơn cho tui từng bước cách tạo 1 GUI trên eclipse với QT không ? như để lập trình GUI trên ubuntu, mình cần cài những phần mểm nào ngoài eclipse và QT. Và có thể hướng dẫn 1 ví dụ về GUI trong đó có các nút gọi event, gọi hàm được ko?
    Mong bạn hồi âm .
    Last edited by magi; 16-04-2008, 10:34.

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
    F ơi, sao không dùng Kdevelop cho nó giống VC++, chức năng Java của Kdevelop chưa bằng Eclipse, nhưng lập trình C, C++ với nó là nhất đấy.
    Em chọn Eclipse vì ngoại trừ lập trình C/C++ thì thằng Eclipse cho phép dùng nhiều thằng khác nữa. Nhất là sắp tới đây VN mình sẽ phát triển mạnh về công nghệ di động, lúc đó các ứng dụng sử dụng Java cũng không ít.

Hệ thống lập trình và phát triển web trên Java, php,.. thằng Eclipse nó cũng hỗ trợ luôn. Chọn một công cụ riêng thì dễ, nhưng chọn một công cụ để có thể support cho cộng đồng thì em cũng cân nhắc nhiều.

Đúng là Eclipse trên Ubuntu cũng có vấn đề, nó chạy vẫn chưa thực sự là ổn. Nhưng với đà phát triển của nó, và tốc độ phát triển hiện nay thì nó có thể đi rất nhanh, và nó phù hợp với sự bắt nhịp của VN lúc này, đặc biệt là ở DTVN. (Đây chủ yếu là vấn đề cảm tính, vì như anh biết là em cũng không rành Linux). Khi chạy trên Win và Linux thì Eclipse dùng tốt, thế nên trong giai đoạn này thì khi làm một bài hướng dẫn trên Linux, nó tương đương trên Win và ngược lại. Chỉ đơn giản là ta chọn trình dịch khác.

Em sẽ nghĩ tới vấn đề support Kdevelop, nhưng thú thực là em cũng không có thời gian nhiều, nên tạm treo...

Chúc vui

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
    Bạn chưa cài Java, cần phải vào synaptics để cài thêm Java, bạn xem luồng giới thiệu về Ubuntu để cài đặt Java thêm.

Eclipse được phát triển trên nền java, nó cần có Java để chạy.

Chúc vui
    F ơi, sao không dùng Kdevelop cho nó giống VC++, chức năng Java của Kdevelop chưa bằng Eclipse, nhưng lập trình C, C++ với nó là nhất đấy.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    Thấy mấy anh bàn về Ubuntu em khoái quá. Nhưng em ... chả có khả năng khai thác nó.

Bắt đầu từ đâu để Ubuntu vừa là bạn, người thân và là nhân viên đắc lực đây hả các anh ? Chỉ dạy cho em với ? Nên chăng mở một topic riêng để đẩy mạnh việc này ?

Lan Hương.
    Box Linux vinh dự vì được bóng hồng bên RF ghé thăm.

Cách tiếp cận thật an toàn
    1. Đợi tới tháng 4 sẽ có bản (K)Ubuntu 8.04 ra lò với nhiều tính năng hơn bản 7.10 hiện tại.
    2. Có nhiều phiên bản: Ubuntu, Kubuntu, Xubuntu, Edubuntu. Khuyến cáo nên dùng Kubuntu thân thiện và nhiều tính năng, lại quen thuộc với người vốn dùng Windows. (Ai dùng MacOS quen lại thích Ubuntu.)
    3. Tải về bản có khả năng chạy nóng trên CD mà không cần cài lên máy tính. Đừng dùng bản altenate. Khởi động từ CD và dùng luôn, bắt đầu từ những chức năng quen thuộc như duyệt web, soạn thảo văn bản, tán gẫu, vẽ đồ họa đơn giản ... Chạy trực tiếp từ CD nên hơi chậm chứ không phải tại Kubuntu chậm.
    4. Sau khi đã quen rồi (2-9 tuần tùy độ thông minh ), tiến tới đọc hướng dẫn tại đây để cài đặt lên ổ cứng đồng thời bắt đầu chỉnh sửa nó theo ý mình: cài máy in, cài phông ...
    5. ... như vậy là tạm đủ cho nhu cầu bình thường, có gì khó khăn hoặc học thêm lại lên đây hỏi tiếp.

Leave a comment:

• bqviet
    replied
    Về phần cài đặt công cụ thì bqviet không dám bàn. Tuy nhiên phát triển ứng dụng giao tiếp RS232 thì thiết nghĩ đừng sáng chế lại bánh xe nữa. Chương trình giao tiếp cổng chạy trong Linux vốn đã có 2 cái nổi bật: cutecomgtkterm (chưa kể một lô rất nhiều khó dùng khác). Bản thân tôi cũng viết chương trình port_manipulator khá hoàn chỉnh và dùng cho công việc thực tế, nhưng đến nay vẫn ngộ ra rằng tái sử dụng vẫn hơn. Thay vì viết từ đầu, tại sao chúng ta không phát triển tiếp cái có sẵn và đóng góp ngược trở lại cho cộng đồng ? Thay vì hướng dẫn viết chương trình từ đầu, sao không hướng dẫn người mới đọc cái có sẵn từng bước một ?

Tôi sẽ thử làm trước - port cái cutecom sang Qt4 và viết thêm một số chức năng (tác giả còn bỏ ngỏ trong phần TODO) rồi báo cáo mọi người sau.

Tìm qua trên Source Forge 3 năm trước đây đã thấy có tới > 200 chương trình text editor. Để làm gì cơ chứ ? Cái mà người dùng cần là vài chương trình thật tốt. "Vài" để vẫn có lựa chọn, và cũng để không phân tán nguồn lực cho quá nhiều chương trình tồi.
    Last edited by bqviet; 28-03-2008, 17:10.

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    Bạn chưa cài Java, cần phải vào synaptics để cài thêm Java, bạn xem luồng giới thiệu về Ubuntu để cài đặt Java thêm.

Eclipse được phát triển trên nền java, nó cần có Java để chạy.

Chúc vui

Leave a comment:

• ducminhtc
    replied
    ecli

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
    Dự án PM2I - Picvietnam Multi Platform Multi-port Interface

Dự án này sử dụng QT, Eclipse CDT để phát triển các giao tiếp RS232 trên nền Windows và Ubuntu.

Đây là dự án của công ty R&P, nhưng phần này có tính chất hướng dẫn, cho nên F gửi lên đây để các bạn sinh viên có nhu cầu học tập thì sử dụng tham khảo.

Chúc vui
    ban oi minh cai eclip xong cao chay thi thay co thong bao nhu file anh cua minh
    ,minh khong hieu ra sao ca ban giup minh voi
    cam on nhieu
    Attached Files

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    Dự án PM2I - Picvietnam Multi Platform Multi-port Interface

Dự án này sử dụng QT, Eclipse CDT để phát triển các giao tiếp RS232 trên nền Windows và Ubuntu.

Đây là dự án của công ty R&P, nhưng phần này có tính chất hướng dẫn, cho nên F gửi lên đây để các bạn sinh viên có nhu cầu học tập thì sử dụng tham khảo.

Chúc vui
    Attached Files

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=2006

Bài thí dụ cho QT Demo như F đã hứa được viết tiếp trên picvietnam.

Chúc vui

Leave a comment:

• falleaf
    replied
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=6382

Bạn xem bài viết này, F vừa đưa nó vào phần tham khảo. Có đầy đủ hướng dẫn cài đặt cần thiết cho bạn.

Nhân trả lời bài này, các bạn thử làm một bài nhỏ như sau:

Tạo một file hello.cpp, đặt nó trong thư mục home/username/workspace/QT_Demo1

Nội dung của file như sau

Code:
    #include <qapplication.h>
    #include <qlabel.h>

int main(int argc, char *argv[])
    {
       QApplication app(argc, argv);

QLabel *hello = new QLabel("Hello world!", 0);
       app.setMainWidget(hello);

hello->show();
       return app.exec();
    }
    Sau đó chuyển vào thư mục QT_Demo1 và thực hiện chuỗi lệnh sau:
    Code:
    $ qmake -project
    $ qmake
    $ make
    Trong khi thực hiện lệnh này, các bạn mở cửa sổ thư mục QT_Demo1 ra để xem nó sẽ xuất hiện thêm những file nào, các bạn xem hình đính kèm.

Sau khi chạy lệnh $ make, các bạn sẽ thấy có một file QT_Demo1 ở dạng executable (file thực thi). Bây giờ các bạn click đúp vào nó, nó sẽ hiện ra một cái ô cửa sổ nhỏ với chữ Hello world! nhỏ xíu và cái ô cửa sổ cũng nhỏ xíu luôn. Các bạn có thể kéo cửa sổ cho nó to ra để xem. Hình cuối cùng mà F gửi chính là hình kết quả.

Ví dụ này được lấy trong tài liệu hướng dẫn sử dụng C++ lần đầu tiên trên Linux với giao diện đồ họa. Đây là điều đầu tiên các bạn có thể làm được với QT.

F xin phép chỉ khai mào cho box này đến đây, các phần sau F không biết có thời gian để làm chi tiết hơn không, hoặc là sẽ có những người làm tin học đã viết hướng dẫn sẵn, F sẽ dành thời gian để kiếm các tài liệu hướng dẫn đó, sẽ đỡ mất công viết hơn.

Chúc vui

Tài liệu tham khảo:
    [1] Tutorial 1: http://doc.trolltech.com/4.3-snapshot/tutorial.html
    [2] Tutorial 2: http://doc.trolltech.com/3.3/tutorial2.html
    [3] QT Design Manual: http://doc.trolltech.com/3.3/designer-manual.html
    [4] QT Object Model: http://doc.trolltech.com/4.3/object.html (khái niệm cần nắm)
    [5] Signals and Slots: http://doc.trolltech.com/4.3/signalsandslots.html (khái niệm cần nắm)
    Attached Files

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X