Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ nhớ swap không hoạt động trên Kubuntu 11.10

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ nhớ swap không hoạt động trên Kubuntu 11.10

Cho em hỏi máy em sau khi cài kubuntu thì bộ nhớ trao đổi swap của nó lại ko sử dụng (xem trong bộ theo dõi hệ thống luôn là 0GB of 2GB, em chia swap tới 2gb). lúc trước ram máy là 512mb thì swap luôn sử dụng gần như ngang với ram nên tiêu tốn ram ít (nếu chạy ko chỉ tốn có khoảng 120Mb) còn giờ cho chạy ko nó cũng ngốn tới 400Mb ram, bật cái amarok lên là kéo hết 1GB luôn. em có tham khảo mấy bài về swap nhưng ko thấy hiệu quả. làm ơn chỉ dùm em cách khắc phục lỗi ngốn ram này với ạ, em cảm ơn.

Kubuntu 11.10 dùng KDE mới nên rất nặng, không dùng gì tốn nửa GB là bình thường, đồng thời cái giao diện này cũng chưa ổn định, gây trục trặc cả ibus-unikey. Bạn nên dùng bản 10.04 LTS hoặc 11.04 là hai cái ổn định nhất; bản 10.10 ở giữa cũng hơi kém.

Việc dùng swap lạ có thể do lúc cài đặt bạn chọn nó tối ưu cho desktop hay server.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

em vừa cài lại bản 10.04, cảm giác nó chạy còn kém mượt hơn cả 11.10, ram chạy không cũng ngốn hết 600MB, chắc quay về với gnome cho lành (nhưng mà thấy ghét cái gnome 3 quá)

Comment

Lạ nhỉ, bạn thử 11.04 vậy.

Comment

trong trang download của kubuntu em không thể tìm thấy bản download 11.04 mà chỉ có 2 bản là 10.04 lts và 11.10 mặc dù khi tìm thì vẫn có Kubuntu 11.04 Released | Kubuntu

Comment

Đây là hình chụp màn hình máy Kubuntu 10.04 của bqviet: hiện dùng Firefox với vài tab, Konqueror, Konsole và chính cái System Monitor; tốn chưa đến 400 MB RAM. Không hiểu vì sao máy bạn chạy không cũng tốn nhiều RAM vậy. GNOME cũng không nhẹ hơn KDE là mấy, thậm chí khi chạy đa nhiệm còn tốn hơn. Lưu ý rằng khi bật System Monitor thì vài giây đầu kết quả chưa ổn định, sau cỡ 5 giây thì mới chính xác.

Nhìn đi nhìn lại : thực ra máy tính dùng ít swap càng tốt chứ sao ? RAM là bộ nhớ nhanh, hệ điều hành càng dùng nó thay cho swap thì càng tốt.

Click image for larger version

Name:	f.jpg
Views:	1
Size:	72.9 KB
ID:	1354344
            Last edited by bqviet; 13-12-2011, 23:16.

Comment

thật là lạ, tối nay tính cài lại ubuntu thì cái kubuntu 10.04 lại chạy mượt kinh, ram thả rông có 200mb, chạy thêm firefox, armarok cũng chưa tới 300MB, lạ thật, quyết định để vậy luôn, he he he. tuy nhiên có 2 vấn đề em thử đó là cái ibus ko hoạt động được, nó ko tự khởi động cùng kubuntu đc, nhân tiện cho em hỏi luôn là làm thế nào để kubuntu nó ko đòi pass khi mình truy cập vào phân vùng ntfs ah???

Comment

vấn đề automount các phân vùng em giải quyết xong, giờ chỉ còn cái ibus, nó ko tự khởi động cùng kubuntu được và chỉ có thể gõ được tiếng việt trong terminal còn lại thì nó bó tay

Comment

Bạn cài đặt bản ibus 0.3 có sẵn trong kho của Ubuntu hay bản 0.5.1 trực tiếp của tác giả ?

Comment

bản ibus này có sẵn trong kho của kubuntu 11.04 anh ah, trong phần ngôn ngữ em chọn phuơng thức nhập là ibus hay ibus-kde đều ko được

Comment

Bản có sẵn đó thì không chạy được rồi. Phải là bản của tác giả.

Comment

hồi nãy em down bản trên web của tác giả về rồi nhưng khi chạy lệnh ./configure thì nó báo lỗi
                        configure: error: Package requirements (
                        ibus-1.0 >= 1.2.99
                        ) were not met:

No package 'ibus-1.0' found

Consider adjusting the PKG_CONFIG_PATH environment variable if you
                        installed software in a non-standard prefix.

Alternatively, you may set the environment variables IBUS_CFLAGS
                        and IBUS_LIBS to avoid the need to call pkg-config.
                        See the pkg-config man page for more details.
                        cho em hỏi lỗi này khắc phục thế nào ah?? bản kubuntu hiện giờ trong máy em là 10.04 CD chứ ko phải DVD (down DVD nhưng ko thấy nên đành down CD về)
                        Last edited by xe đạp; 15-12-2011, 20:45.

Comment

Đấy là bạn cài đặt từ mã nguồn. Không nhất thiết phải phức tạp như vậy, bạn tải về tập tin cài đặt .deb từ trang của chính tác giả ibus-unikey
                          ibus-unikey - Vietnamese IM Engine for ibus - Google Project Hosting

bản 0.5.1 hoặc 0.6 gì đó rồi chạy lệnh sudo dpkg -i <tên tập tin> là được. Sau đó chọn phương thức nhập ibus nữa là xong.

Comment

tối qua ngồi hì hục cài ibus tới nửa đêm mà ko được, lỗi luôn kubuntu không khởi động vào được, thế là gỡ luôn kubuntu cài lại bản ubuntu 10.10, giờ nhìn ubuntu thấy nó xấu thật, chênh lệch ram thì không bao nhiêu, Kubuntu 10.04 chạy không thì hết 190Mb, còn U thì hết cỡ 160Mb, nhưng so ra thì giao diện xấu, lúc chạy ứng dụng thì U lại ăn ram hơn Kubuntu, thử linux mint 12 thì nản thôi rồi, giải pháp tình thế, cài để có cái mà học, bao giờ có lap thì cài lại kubuntu, giờ thì chạy ubuntu, hi vọng tới bản 12.04 lts có tiền mua laptop

Comment

cho em đào một thớt này cái. hiện tại em đang cài kubuntu 12.10 nhưng khổ nỗi cái ibus sao nó không hoạt động được. chính xác là ko gõ được tiếng việt bằng ibus dù đã làm theo nhiều cách từ bác google. trong phần input method nó có 2 cái là china và vietnam nhưng không chọn được cái nào cả. máy đã cài ibus-unikey "chính chủ"

Comment

Về tác giả

Collapse

xe đạp Tìm hiểu thêm về xe đạp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X