Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giám sát , điều khiển qua mạng Internet và điện thoại di động.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giám sát , điều khiển qua mạng Internet và điện thoại di động.

Sáng nay đệ vừa mới bảo vệ cái đề tài nói trên và cũnh gây được chút bất ngờ. Muốn chia sẽ nó với anh em.Nó là tâm huyết mùa hè này của đệ .Đệ port kèm cái sơ đồ khối của hệ thống .Cụ thể thì hoạt động nó như thế này thế này :

Một máy tính client và Server liên lạc với nhau trên mạng Internet qua một tài khoản Yahoo.Nguyên lí cực kì đơn giản . Nó hoạt động giống như Yahoo!Messenger, người ta dùng messenger để chát còn đệ dùng nó để ra các lệnh điều khiển .Tất nhiên là chương trình là do mình viết (chứ không phải dùng Yahoo ). Máy client ra các lệnh điều khiển ,máy server nhận các lệnh điều khiển, sau đó máy server xuất các lệnh điều khiển cho mạch Kit kết nối với nó qua cổng Com. Vậy là các anh chi em có thể ở bất kì đâu trên thế giới vào mạng và ra lệnh tắt cái bóng đèn mà khi ra khỏi nhà quên tắt.Mặt khác máy server có thể chủ động gởi các thông tin cần thiết, ví dụ như nhiệt độ trong phòng cho máy client .
    Cái hay nhất của đề tài này là các bác có thể dùng chính cái điện thoại di động giống để ra lệnh hay nhận các thông tin từ máy tính server . Hãy tưởng tượng xem, các bác đang ngồi uống cafe với bạn bè , bổng chuông điện thoái trong túi kêu, các bác nhận được một tin nhắn từ máy tính server báo có một tên trốm đang ở trong nhà bạn, bởi nó đang lượn lờ trước cái cảm biến mà bạn đang dăng sẵn. He he ... Hãy tức tốc về nhà nện cho hắn một trận. Hoặc giả các bác ra khỏi nhà và chợt nhớ cái ti vi đang mở mà chỉ có con gián nó coi , các bác muốn tắt nó nhưng không thể trở về vì người yêu sẽ giận cả tuần vì đến trể .Vậy thì hảy rút cái điện thoại ra , soạn một tin nhắn và gởi đi.Đảm bảo khi trở về cái tivi đã tắt như bình thường nó vẫn thế ..
    Muốn làm được cái này các bác phải biết VB, bởi đệ lập trình trên ngôn ngử ấy.Còn nếu ai không biết gì hoặc chỉ biết sơ sơ thì vẩn có thể thực hiện đề tài này bằng những chương trình mà đệ viết sắn (có thể viết theo yêu cầu của các bác nếu các bác có yêu cầu) .
    Vậy thì ai quan tâm lên tiếng đi ! Đệ sẽ hướng dẫn từng phần một
    Attached Files

Chào Bạn SaoBanmai
    Tôi rấ quan tâm đến vấn đề này và đang muốn mời nhiều người tham gia thực hiện các thiết bị điều khiển qua mạngm.Nếu chúng tôi muốn Bạn sử dụng điện thoại không dây của EVN .Bạn thấy thế nào .Bạn ở đâu , Hà nội hay TP HCM .Cho chúng tôi biết địa chỉ và cách liên lạc với bạn .
    Nguyễn văn Tiến

Comment

Cái này của bạn rất hay đó. Nhưng chỉ có cái sơ đồ khối thì ai cũng vẽ ra được (nhiều người còn vẽ giỏi hơn).

Post đoạn chương trình VB, các phần mà bạn đã làm được để mọi người cùng góp ý.

Riêng cá nhân tôi sẽ giúp bạn chỉnh sửa chương trình VB, và khối vi điều khiển

Comment

Cái này cũng hay đấy, nhưng có khi về đến nhà thì cái server đã biến đi cùng với tên trộm rồi, hi hi

Comment

cái khó là làm sao có thể qua tin nhắn mà kết nối điện thoại với máy tính được ! các huynh chỉ giúp đệ với ! qua cách nào vậy !
          ------
          Qrio' qrio` qrioooooo!!!!>:D<

Comment

Mình thấy đề tài của bạn rất hay và mang ý nghĩa thực tiễn cao. Bạn hãy Post lên cho anh em biết đi. Từng phần từng phần một nha! Cẩn tắc vô ấy nấy mà! Thank bạn trước nha!

Comment

cái này em cũng vô cùng thích và rất muốn nghiên cứu nó, em chỉ mới xem về cách điều khiển và nhận thông tin qua điện thoại còn qua máy tính kết nối internet thì cũng khá hấp dẫn , nhưng không biết hệ thống của anh báo tin bằng tín hiệu nào ( có báo hiệu bằng giọng nói không?) và nó có thể liên lạc được với bao nhiêu số điện thoại? nếu dược anh có thể chia sẽ với mọi người tài liệu của anh không, không chỉ em mà rất nhiều người rất hấp đãn với tài liệu này. nếu được anh gởi lên cho mọi người tham khảo với. cám ơn anh rất nhiều

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
              KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
              MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

- Điều khiển các thiết bị nhà qua điện thoại cố định: có nhiều rồi

- Điều khiển máy tính qua Internet (hoặc Lan): Bạn chỉ cần đăng ký với nhà cung cấp dịch vụ cấp cho 1 IP tĩnh, dùng các công cụ có sẵn của Win XP, Vista là làm được mọi thứ.

- Điều khiển máy tính qua tin nhắn: mua 1 điện thoại di động rẻ tiền, biết lập trình với AVR là làm được mọi thứ
                tham khảo: http://www.serasidis.gr/circuits/sms...controller.htm

Comment

Nguyên văn bởi vanco Xem bài viết
                  Cái này của bạn rất hay đó. Nhưng chỉ có cái sơ đồ khối thì ai cũng vẽ ra được (nhiều người còn vẽ giỏi hơn).

Post đoạn chương trình VB, các phần mà bạn đã làm được để mọi người cùng góp ý.

Riêng cá nhân tôi sẽ giúp bạn chỉnh sửa chương trình VB, và khối vi điều khiển
                  Không phải sơ đồ khối , cái đó là minh họa , tôi đã làm xong đã bảo vệ bằng mạch thật.Và ở trên chỉ có cái sơ đồ khối để xem có ai quan tâm , tôi đã nói rõ là tôi sẽ viết từng phần
                  Rất cám ơn bạn đã muốn giúp đỡ , ở đây, ngay tại diến đàn này , tôi cần bạn giúp đỡ những người khác.

Comment

Nguyên văn bởi NGUYENVANTIE Xem bài viết
                    Chào Bạn SaoBanmai
                    Tôi rấ quan tâm đến vấn đề này và đang muốn mời nhiều người tham gia thực hiện các thiết bị điều khiển qua mạngm.Nếu chúng tôi muốn Bạn sử dụng điện thoại không dây của EVN .Bạn thấy thế nào .Bạn ở đâu , Hà nội hay TP HCM .Cho chúng tôi biết địa chỉ và cách liên lạc với bạn .
                    Nguyễn văn Tiến
                    Bạn có thể sử dụng bất cứ cái điện thoại nào nhắn tin SMS để điều khiển và giám sát.
                    Tôi không ở Hà Nội, không ở Sài Gòn , tôi ở Đà Nẵng .
                    Còn nếu bạn muốn làm việc với tôi thì chúng ta có thể trao đổi qua mail hay di đông.
                    Tên thật của tôi là LÊ VĂN NHẬT
                    Mail : saobanmai_ht@yahoo.com
                    Di động: 0935203804

Comment

Nguyên văn bởi vanco Xem bài viết
                      - Điều khiển các thiết bị nhà qua điện thoại cố định: có nhiều rồi

- Điều khiển máy tính qua Internet (hoặc Lan): Bạn chỉ cần đăng ký với nhà cung cấp dịch vụ cấp cho 1 IP tĩnh, dùng các công cụ có sẵn của Win XP, Vista là làm được mọi thứ.

- Điều khiển máy tính qua tin nhắn: mua 1 điện thoại di động rẻ tiền, biết lập trình với AVR là làm được mọi thứ
                      tham khảo: http://www.serasidis.gr/circuits/sms...controller.htm
                      Tôi nói với bạn rằng tôi làm cái này mà không cần đăng kí cái gì , với bất kì ai .Và bạn đã bao giờ tích hợp tất cả những gì bạn đã nói thành một hệ thống nhất .Nếu làm rồi bạn sẽ thấy ngay :nếu tôi có một đường mạng rồi thì không cần phải có một đường dây cố định , điều này là phí phạm . Cái nữa, tôi hướng đên những đối tượng giống như tôi , tôi đã tìm nhiểu cả tháng trời để ghép nối một con 89C51 với điện thoại di động.Khi tôi nghiên cứu xong(và rất vất vã để xong) thì tôi nhận ra rằng tôi không có đủ tiền để mua một cái điện thoại cùi bắt để làm mạch thật.
                      Tôi muốn mang đến cho mọi người một cái gì đó mới ,rẽ, dễ làm.

Comment

Bắt đầu nào các chiến hửu !

Các bạn nhớ cho một điều là tôi chỉ hướng dẫn các bạn làm cái đơn giản nhất, và khi tôi làm bất cứ cái gì thì tiền bạc để mua linh kiện là vấn đề lớn , thế nên khi góp ý gì thì đừng có khuyên tôi nên mua cái gì đó quá 50K.
                        Bắt đầu !
                        Chuẩn bị cơ sở vật chất . có 2 phương án
                        Phương án 1: Chúng ta sẻ dùng một con VĐK kết nối máy tính qua cổng COM, vậy là phần cứng sẽ có:
                        1. Một đường ADSL nối với cái máy tính nhà bạn, cái này thì những ai tham gia diễn đàn này thì ai củng có
                        2.Một mạch kit dùng một con AT89C51 loại đơn giản nhất (đử điều kiện để con 89c51 chạy chương trình.
                        3. Một cái mạch ngoài .cái này là tùy ở bạn ,có thể đó là cảm biến nếu bạn muốn giám sát , có thể là một mạch rơ le nối với một cái bóng đèn nêu bạn muốn điều khiển nó .Hay đơn giản chỉ là một cái công tắc mà khi bạn bấm vào đó ,con VĐK có thể nhận ra.
                        Phương án 2 . Chúng ta sẽ không dùng mạch VĐK mà cái mạch ngoài kết nối ngay trên cổng máy in của máy tình server .Nếu chưa biết cái máy tính server đóng vai trò gì thì làm ơn đọc lại bài đầu tiên.Còn lại mọi thứ củng giồng phương án một.
                        Phần mềm
                        1. Bạn phải biết VB
                        2. Bạn phái biết lập trình cho con VĐK nếu bạn dung VĐK
                        3. Bạn đã có ít nhất một lần dùng yahoo!messenger (Y!M) để chát.Tôi nói cái này không thừa vì có rất nhiều bạn bây giờ đang không biết tôi dùng phương pháp gì để có thể liên lạc được các máy tính client và server . Đó chính là Y!M.

Comment

Khơi động với YSMG protocol !

YSMG protocol là cái gì ? Bạn có thể dùng google.com để tìm hiểu xem nó là cái gì . Còn ở đây tôi chỉ tóm tắt thôi . YSMG là một giao thức mà hãng yahoo phát triển để dùng riêng cho chương trình YM .Tất cả nhứng tài khoản người dùng (mà chúng ta thường gọi là nick) trao đổi liên lạc với nhau đều phải tuân thủ giao thức này. Để tìm hiểu hết cái giao thức này củng mất đến vài ngày . Các bạn sẽ chỉ ngâm cứu nhưng phần cơ bản của giao thức này để phục vụ cho mục đích của chúng ta. Có 2 cái cần phải ngâm cứu ở đây :
                          1.User dùng nick của mình login vào yahoo như thế nào .
                          2.Các user trao đổi thông điệp với nhau như thế nào. Tức là nếu ở YM ban đánh chử "Hi !" . Thì "Hi !" của bạn đi vòng vèo như thế náo đó để cuối cùng nó năm trên YM của người mà bạn muốn gửi đến.
                          Tôi gởi kèm cho bạn tài liệu để có thể ngâm cứu trước , hôm khác tôi post tiếp .
                          Attached Files

Comment

Điểm yếu

Nguyên văn bởi digicom Xem bài viết
                            Cái này cũng hay đấy, nhưng có khi về đến nhà thì cái server đã biến đi cùng với tên trộm rồi, hi hi
                            Bạn nói rất đúng ! Nhưng hệ thống nào mà không có điểm yếu phải không ? Bạn phải tìm cách dấu cho kĩ cai server vì nó là đầu nảo của mọi vấn đề ( Và là trung tâm của mọi sự rắc rối !)

Comment

Nguyên văn bởi saobanmai Xem bài viết
                              Tôi nói với bạn rằng tôi làm cái này mà không cần đăng kí cái gì , với bất kì ai .Và bạn đã bao giờ tích hợp tất cả những gì bạn đã nói thành một hệ thống nhất .Nếu làm rồi bạn sẽ thấy ngay :nếu tôi có một đường mạng rồi thì không cần phải có một đường dây cố định , điều này là phí phạm . Cái nữa, tôi hướng đên những đối tượng giống như tôi , tôi đã tìm nhiểu cả tháng trời để ghép nối một con 89C51 với điện thoại di động.Khi tôi nghiên cứu xong(và rất vất vã để xong) thì tôi nhận ra rằng tôi không có đủ tiền để mua một cái điện thoại cùi bắt để làm mạch thật.
                              Tôi muốn mang đến cho mọi người một cái gì đó mới ,rẽ, dễ làm.
                              đúng là mô hình cần đến ADSL, PC sever là khá lâu rồi ( khoảng nam 1975 -Japan). nếu mất điện thì cũng oải lắm, mô hình tel chủ > tel nhà > AVR ( quét toàn hệ thống rồi ưu tiên, chọn lựa để tắt các thiết bị không ưu tiên vào thời gian đó ) đơn giản hơn.

nếu bác mất cả tháng để kết nối 8951 với Tel thì quả là chưa hay. tel chỉ là role 1 lần, ...n lần thôi. biết đâu bác chưa biết dùng đến LA440 nên vấn đề đã phức tạp hơn.
                              mà nếu bạn ko mua nổi cái tel cùi thì bạn nên tìm chỗ nào nhiều người sẵn tiền.

Comment

Về tác giả

Collapse

saobanmai Tìm hiểu thêm về saobanmai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X