Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help me: Đo cao thế bằng Oscilloscope HanTek 6000BD

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help me: Đo cao thế bằng Oscilloscope HanTek 6000BD

Thân chào mọi người, vui lòng giúp trường hợp này của mình.

Mình sử dụng Osci. HanTek 6000BD kết nối máy tính để đo cao thế của nguồn phát cho ống phát tia X như trong hình.
    Khi điều khiển khoảng cách giữa bia (target) và cái que (rod) thì cao thế sẽ thay đổi, tương ứng 20 mm = 20 kV (1 mm tương ứng 1 kV).
    Do cao thế nên mình sử dụng 2 điện trở (500 MOhm và 100 kOhm) mắc nối tiếp để hạ thế và kết nối với đầu đo của Osci. (giới hạn của đầu đo là 400 V). Mình sử dụng dây nối đất từ nguồn 3 pha của nguồn điện làm GND.

Mục đích mình muốn biết điện thế giữa 2 đầu của nguồn cấp (giữa target và rod) với khoảng cách là 20 mm (tương ứng lý thuyết là 20kV).
    Mình kết nối CH3 với rod và CH4 với target qua trở, và thu được xung sau khi qua trở như trong hình.
    Mình dùng chức năng Save Data trên phần mềm để lấy dữ liệu từ CH3 và CH4 sau đó tính ngược lại cao thế qua trở.
    Kết quả CH4 Vmax = 5.6 kV và CH3 Vmax = 18 kV. (xem hình).
    Do mình muốn biết điện thế giữa CH3 (rod) và CH4 (target) nên mình dùng hàm MATH (A-B) trong Osci. tính xung CH3-CH4 và xuất dữ liệu ra để tính cao thế giữa CH3 và CH4.
    Thế nhưng kết quả tính của hàm MATH lên đến Vmax khoảng 35.8 kV (xem hình đính kèm), trong khi giá trị lý thuyết khoảng 20 kV.

Mọi người cho mình hỏi, nếu mình dùng hàm MATH (A-B) để tính hiệu điện thế giữa 2 kênh như vậy có đúng hay không?
    Có cách nào để đo hiệu điện thế giữa target và rod như trong trường hợp của mình không?

Rất mong các cao nhân chỉ giáo. Cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Òe hhhh !!!!
    Bỏ tiền ra mua một cái que HV prrobe đi bạn !
    Trở trủng , dây dợ loằn ngằn trên bàn thế kia , Bạn đòi đo đến 20Kv thì sai là đúng thôi .
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

caothanh Tìm hiểu thêm về caothanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X