Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề lập trình giao tiếp với máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề lập trình giao tiếp với máy tính

Chào các bạn,
    Hiện nay để lập trình giao tiếp với máy tính; Xây dựng một hệ thống Scada; Điều khiển thiết bị điện thông qua mạng Internet không còn là một vấn đề khó khăn nữa, Bạn có thể lựa chọn một trong rất nhiều công cụ, ngôn ngữ lập trình để thực hiện công việc trên như HMI softwares, VB, VC, .Net, Labview...
    Việc tìm mua phần cứng để thực hiện các công việc trên cũng không còn khó khăn nữa, chúng ta có thể tìm mua những phần cứng với các chuẩn giao tiếp RS485/422 giao tiếp thông qua cổng COM của máy tính, các thiết bị có khả năng giao tiếp thông qua cổng USB, Ethernet....
    Rất nhiều thiết bị đã có Webserver, FTP Server, mail server giúp chúng ta có thể thực hiện công việc giám sát, điều khiển thông qua mạng Internet được diễn ra dễ dàng.
    Tôi hiện đang làm việc cho công ty Xuân Phi, là nhà cung cấp thiết bị Advantech về mảng tự động ở Việt Nam, các thiết bị của Advantech phần lớn đều đạt chuẩn sử dụng được trong môi trường công nghiệ, các thiết bị của Advantech dựa trên nền tảng PCbased, có thể dễ dàng thực hiện các công việc giao tiếp với máy tính thông qua các chuẩn khác nhau, có khả năng điều khiển thiết bị, dùng để xây dựng hệ thống tự động hóa, ứng dụng trong lĩnh vực ngôi nhà thông minh...
    Các bạn có thể liên lạc với tôi, hay với công ty, tôi sẽ tư vấn cho các bạn các lập trình giao tiếp máy tính, cách xây dựng một hệ thống HMI/Scada dùng các ngôn ngữ lập trình như VB,VC, .Net hay Labview....
    Trân trọng
    Tuấn Anh, tuananhtut@yahoo.com; www.xpvietnam.com
    Last edited by tuananhtut; 26-05-2007, 10:21.
    Tìm thì thấy thôi :D

Tiếc quá, bác này ở mãi Sài Gòn, nếu ở HN anh em gặp nhau bàn nhiều chuyện về ghép nối với thiết bị ngoại vi thì tôt quá, hi vọng sắp tới vào đó chơi gặp bác anh em học hỏi chút.Em đang có một vài dự án mà!

Comment

Delphi & Pascal - Điều khiển ghép nôi MT trong Win2K và WinXP

Chào các bạn!!! Hiện nay tôi cũng rất quan tâm đến vấn đề mà bạn đề cập đến việc đo lường và điều khiển bằng máy tính. Tôi cũng đã làm được một chút công việc đó nhưng còn rất hạn chế mong bạn chỉ giúp nhé.
      Tôi thực hiện việc thiết kế và điều khiển hiện nay được lập trình trong ngôn ngữ Pascal và Delphi. Hai nguôn ngữ này thực hiện trên môi trường DOS và WIN98 thực hiện rất tốt nhưng nó không thể chạy được trong môi trương WIN2K và WINXP do có cơ chế bảo vệ Port rất nghiêm ngặt mà tôi chưa tìm ra cách để điều khiển nó trong 2 Win này được. Bạn có cách nào để 2 ngôn này có thể truy cập được các cổng ( COM & LPT) trong 2 Win đó ko???
      Vấn đề thứ hai là: Nếu đã điều khiển máy moc trong công nghiệp thì ko thể thiếu PLC được vậy bạn có các nào mà dùng các ngôn ngữ lập trình như: Pascal hay Delphi và VB để điều khiển PLC ko???
      Cảm ơn bạn nhiều.

Comment

Chào bạn,
        Việc lập trình giao tiếp trong WinXP không khó, tôi đã và đang làm công việc liên quan đến nó. Còn về ngôn ngữ lập trình thì ngoài Delphi và Pascal chúng ta có thể sử dụng các ngôn ngữ khác như VB,VC, .Net,Labview...Để truy xuất port trong WinXP thì chúng ta có thể dùng các tool như Port32.dll, WinDriver, NtPort...Nhưng thực tế thì không cần thiết như vậy, nếu bạn muốn giao tiếp với cổng nào thì dung tool của cổng đó luôn ví dụ như LPT, RS232, USB (Phai có chip)....
        Còn câu hỏi thứ hai của bạn thì cũng khả thi thôi viec giao tiep voi PLC cũng không khó, chúng ta có thể giao tiếp trực tiếp hoặc thông qua OPCserver như Kepware chẳng hạn.
        Còn về trong công nghiệp chắc chắn dùng PLC, thì không hẳn vậy, thế hệ kế tiếp sẽ dùng PAC với những khả năng vượt trội, PAC là sự kết hợp giữa PLC và máy tính công nghiệp.
        - Bạn muốn dùng Delphi để giao tiếp với cổng COM được dễ dàng? Bạn có thể dùng MSCom60.OCX của VB, cách cài đặt bạn hãy tham khảo sách lập trình giao tiếp với máy tính của Ngô Diên Tập; Cách thứ hai là dùng thư viện của hãng thứ ba như Comport, tôi sẽ gửi file đính kèm, hic nhưng không biết post lên có bị lỗi gì không nữa. Post lên không được, tôi sẽ post lên rapidshare:
        http://rapidshare.com/files/33422913/cbcomport.zip.html
        Tôi đang ở tpHCM nếu có thắc mắc gì xin bạn gửi mail hay liên lạc trực tiếp dt của tôi là 0918739486

Comment

chao anh Tuan Anh
          Toi rat la vui khi doc bai viet cua anh. Hien nay phong tu dong hoa cua chung toi dang co gang lam giao dien va ket noi voi PLC bang phan citect cua ABB
          Toi rat mong anh giup do chung toi trong viec tim ra OPC va lien ket cac thiet bi, neu duoc thi mong anh goi mail cho toi theo dia chi mail duc00clc@yahoo.com de chung ta hop tac lau dai hon
          Cam on anh nhieu!

Comment

Chào các bác!
            Các bác có thể cho em hỏi những kiến thức gì cần thiết cho lập trình giao tiếp với máy tính dùng vi điều khiển không ?

Comment

theo tôi thì muốn giao tiếp được thì trước hết phải có giao thức,nó giống như ngôn ngữ chuẩn để PC và MCU có thể hiểu được nhau.cũng như là mình muốn nói chuyện với 1 ông Trung Quốc nào đó thì hoặc là ông ta biết tiếng Việt,hoặc mình biết tiếng Trung,hoặc nữa là cả hai đều biết tiếng Anh chẳng hạn.Giao thức truyền giữa PC và MCU thì có nhiều lắm cho nên muốn lập trình giao tiếp được thì phải hiểu các giao thức đó,cũng dễ thôi mà.À,cái chính nữa là phải sử dụng tốt con MCU cái đã(điều này thì là tất nhiên rồi!)
              Thiết kế, sửa chữa PLC,HMI, Servo,biến tần, máy tính công nghiệp
              Lập trình ứng dụng VĐK, IC logic lập trình được (PAL,GAL, FPGA...)
              DT:098 861 4347

Comment

cảm ơn bạn !
                bạn có thể chỉ cụ thể cách viết chương trình và chuyển thành file chạy được không ?
                mình cũng biết sơ qua về 89c51, giao tiếp rs232 nhưng không biết thuật toán viết chương trình như thế nào ?
                mong bạn giúp đỡ

Comment

cac anh co tai lieu gi ve van de nay ko, lap trinh dung VC gui cho em voi
                  nguyenduchoa1106@gmail.com
                  Keep moving forward !

Comment

Chào các bạn. Tôi hiện đang học về lập trình Delphi V3.0 để thực hiện một số công việc qua giao tiếp máy tính. Hiện tôi muốn lập trình đoạn mã để đọc vào từ cổng COM máy tính một chuỗi ký tự dạng '$DKKJHDKH48748#994094'. Nhưng hiện tôi vẫn chưa thực hiện được việc trên. Vậy có bạn nào biết các chỉ cho tôi việc sử dụng các lệnh để đọc liên tiếp những ký tự trên bằng các lệnh của cổng COM. Về căn bản tôi đã nắm được. Nhưng việc sử dụng lệnh comPortDriver.ReadData tôi chưa biết cách. Rất cám ơn sự trợ giúp của các bạn.

Comment

Lập trình Delphi giao tiếp cổng COM máy tính

Chào các bạn. Tôi hiện đang học về lập trình Delphi V3.0 để thực hiện một số công việc qua giao tiếp máy tính. Hiện tôi muốn lập trình đoạn mã để đọc vào từ cổng COM máy tính một chuỗi ký tự dạng '$DKKJHDKH48748#994094'. Nhưng hiện tôi vẫn chưa thực hiện được việc trên. Vậy có bạn nào biết các chỉ cho tôi việc sử dụng các lệnh để đọc liên tiếp những ký tự trên bằng các lệnh của cổng COM. Về căn bản tôi đã nắm được. Nhưng việc sử dụng lệnh comPortDriver.ReadData tôi chưa biết cách. Rất cám ơn sự trợ giúp của các bạn.

Comment

bạn hãy đọc cái hướng dẫn trong thư mục tôi gởi tự động bạn sẽ cảm thấy việc truy cập cổng com rất dễ. Nhớ mua thêm quyển lập trình giao tiếp với máy tính của ngô diên tập
                        Attached Files

Comment

bạn co thể dùng tool của hãng thứ 3-MSCOMM32 ,cái này dùng để giao tiếp với COM rất thuận tiện , bạn có thể dùng VB , nhưng đã quen với Delphi thi có thể dùng nó , bạn cài VB sau đó vào thư mục \system32 và tìm cái này , sau đó add cái này vào Delphi ,và dùng như một thành phần của Delphi ,

Comment

Chào các bác, em đang học môn lập trình ghép nối máy tính. Em có mấy thắc mắc như sau:
                            1. Hiện nay thường dùng ngôn ngữ nào để lập trình ghép nối máy tính
                            2. Nếu dùng ngôn ngữ C hay QBASIC thì nên tìm đọc cuốn sách nào
                            em rất mong các bác chỉ giáo giúp cho, thanks các bác nhiều!!!

Comment

Hiện tại sử dụng cho mục đích thương mại, phổ biến, dễ sử dụng, lại khá mạnh tôi đề nghị bạn nên sử dụng C#, C hay QBasic khá cũ, không phù hợp cho các ứng dụng thương mại hiện nay.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuananhtut Tìm hiểu thêm về tuananhtut

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X