Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin cho hỏi về Truyền hình cáp VCTV

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin cho hỏi về Truyền hình cáp VCTV

Em lắp chung cáp VCTV với hàng xóm, nhà họ thì xem bình thường, nhà em xem đủ các kênh rất nét nhưng tiếng thì lại rè gần như không nghe thấy tiếng của TV nữa. Từ bộ chia cáp chung với nhà hàng xóm, đến TV nhà em còn 2 đoạn nối dây cáp nữa, có phải vì thế mà tiếng bị rẻ không? Vậy phải làm sao đây?
    Dây truyền tín hiệu nhà em là cáp đồng trục loại mới, qua mấy lần sắp xếp lại đồ đạc nên dây hơi ngắn và phải qua 2 đoạn nối nữa, lắp sãn trong tường rùi không thể tháo ra để lắp mới được!

Nguyên văn bởi johnny Xem bài viết
    Em lắp chung cáp VCTV với hàng xóm, nhà họ thì xem bình thường, nhà em xem đủ các kênh rất nét nhưng tiếng thì lại rè gần như không nghe thấy tiếng của TV nữa. Từ bộ chia cáp chung với nhà hàng xóm, đến TV nhà em còn 2 đoạn nối dây cáp nữa, có phải vì thế mà tiếng bị rẻ không? Vậy phải làm sao đây?
    Dây truyền tín hiệu nhà em là cáp đồng trục loại mới, qua mấy lần sắp xếp lại đồ đạc nên dây hơi ngắn và phải qua 2 đoạn nối nữa, lắp sãn trong tường rùi không thể tháo ra để lắp mới được!
    Thông thường nếu bạn đã có được "hình" của các kênh rất nét rồi thì tín hiệu đã được coi là tốt. Vấn đề "tiếng" bị rè có thể do bạn chọn (đặt) hệ trung tần tiếng (Sound IF) bị sai. Các TV đa hệ thường có các hệ tiếng (SIF) D/K; B/G; M, I... Hình như tín hiệu của VCTV dùng hệ tiếng B/G thì phải. Bạn chỉ cần đặt đúng hệ tiếng là ngon thôi.

Chúc vui vẻ với hình ảnh và âm thanh hoàn hảo

Comment

Cảm ơn bác THUAIMI, TV nhà em là dòng SONY đời 98/99, có tới 70 Kênh, lúc dò đài em cũng thấy hiện chữ D/K hay B/G gì gì đó nhưng em không hiểu nên không quan tâm lắm, chỉ tháy nó tự động dò đài được mấy chục kênh rồi tự động ngắt thôi.
      Mong bác THUAIMI chỉ giáo rõ hơn cho em được không ạ!
      Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi johnny Xem bài viết
        TV nhà em là dòng SONY đời 98/99, có tới 70 Kênh, lúc dò đài em cũng thấy hiện chữ D/K hay B/G gì gì đó nhưng em không hiểu nên không quan tâm lắm, chỉ tháy nó tự động dò đài được mấy chục kênh rồi tự động ngắt thôi.
        Nhiều khả năng là bạn đã bỏ qua động tác "chọn hệ tiếng" (Sound IF) nên âm thanh bị rè nghiêm trọng như vậy. Nếu TV của bạn đang tốt (không có sự cố gì) bạn thử theo cách sau: (Chú ý ở đây tôi chỉ hình dung theo cảm tính thôi chứ không biết cụ thể TV của bạn như thế nào)
        - Nếu TV SONY đời trước (khoảng 1998 gì đó, nhà tôi hiện vẫn còn 1 cái) thì nút chọn hệ tiếng nằm phía trong nắp điều chỉnh ở mặt trước TV, có ký hiệu SYSTEM I hoặc SYSTEM II gì đó (tôi không nhớ rõ). Trong đó 1 nút chọn hệ màu của TV (AUTO; PAL, NTSC, SECAM...), 1 nút chọn hệ tiếng (có lẽ là SYSTEM I thì phải). Bạn nhấn nút chọn hệ tiếng này cho đến khi đúng hệ B/G; hoặc D/K; I; M gì đó (âm thanh tốt) là ổn.
        - Các TV đời sau thì thường chọn hệ trên remote (bộ điều khiển từ xa) nên bạn tự dò và tìm hiểu nhé (vì thường điều chỉnh qua MENU nên tôi khó có thể nhớ hết được).
        - Cá biệt có một số TV SONY hàng nhập (Thailand, hoặc China gì đó) phần trung tần tiếng đã bị "cắt" (khóa hạn chế) nên thường phải can thiệp qua service mới giải quyết được. Về cái này đã có bài trước đây của bác nào đó post lên rồi, nhưng hy vọng TV của bạn không nằm trong diện này (chắc chỉ chọn B/G hoặc D/K là ổn thôi)
        - Tôi dùng dịch vụ truyền hình cáp VCTV (trung ương gì đó) thì hệ tiếng B/G
        dịch vụ truyền hình cáp đài truyền hình Hà Nội thì hệ tiếng D/K
        Hy vọng với ít thông tin trên bạn có thể xử lý được rồi, nếu còn vướng cứ post lên, nhiều cao thủ sẽ hỗ trợ bạn. Tôi không phải "thợ" chuyên TV nên mạo muội "múa rìu" qua thế thôi

Comment

Xin chân thành cảm ơn bác THUAIMI, em làm theo cách bác hướng dẫn và đã được rùi, TV nhà em phải chọn B/G
          Bi giờ xem ngon cả hình và tiếng rùi, cảm ơn bác nhiều nhé!
          Thanks!

Comment

các bác ơi! TV nhà tôi là con TCL, mới lắp VCTC nhưng không sao được hệ tiếng là BG vì nó chỉ có 2 hệ là DK và I thôi, rè không thể tưởng được. Các bác giúp tôi với

Comment

Tôi có ý kiến thế này:
              - Các hệ tiếng (Sound IF-trung tần tiếng) B/G; D/K; I; M...tương ứng với các tần số trung tần 6,5 MHz; 6,0 MHz; 5,5 MHz; 4,5 MHz...(cái này tôi cũng không nhớ rõ thứ tự chính xác lắm đâu, nhờ các bác chuyên môn sâu về TV chỉnh sửa giúp...). Các TV hiện nay đều dùng các bộ lọc thạch anh có tần số tương ứng như trên và sử dụng các "chuyển mạch" được điều khiển từ MCU để cho TV hoạt động đúng với hệ tiếng của đài (kênh truyền hình) đã cài đặt.
              - Với TV của bác không biết China họ thiết kế để tiêu dùng "nội địa" hay vì mục đích nào đó nên đã cắt bớt mấy dải trung tần tiếng kia. Có thể do phần cứng (trên board mạch không lắp các bộ lọc (bẫy) thạch anh có tần số trung tần mà ta muốn có) nên bạn không thể thu được âm thanh tốt. Trường hợp này bạn có thể tháo máy ra kiểm tra trên board mạch và lắp thêm (hoặc thay thạch anh khác)với tần số đúng là ổn.
              -Cũng có thể thạch anh đã có đủ (phần cứng tốt) nhưng phần mềm (firmware) trong MCU của đã "khóa" các dải trung tần này. Với trường hợp này bạn phải có được tài liệu hoặc thông tin hướng dẫn về "SERVICE MODE" thì mới có thể can thiệp được (trường hợp này thì không phải tháo máy ra can thiệp board mạch).
              Tôi không chuyên nghiệp về TV nhưng trước đây đã phải xử lý mấy cái TV SONY (hàng Thailand nhập lậu về) cùng vấn đề với cái TCL của bạn bây giờ.
              Hồi đầu vẫn phải tháo máy ra thay thạch anh (chi phí không đáng là bao nhưng mất công sức hơn). Sau đó học được mấy cái SERVICE MODE của SONY trên mạng nên làm hiệu quả hơn, nhưng bây giờ thì ít sử dụng đến rồi. Nhân đây cũng có lời cảm ơn đến bác nào lần trước đã post lên cho anh em học tập.
              - Bạn cân nhắc để xử lý theo phương án nào cho thuận tiện nhé: hoặc tháo máy ra can thiệp vào mạch, hoặc tìm kiếm và nghiên cứu SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV. Rất mong các cao thủ tiếp thêm ý kiến để hỗ trợ. Chúc bạn thành công

Comment

giúp em với

có ai hay vào trang humax.com.vn không
                sao dạo này em k vào được

Comment

Lap catv chui

Em lap truyen hinh cap chui nen tieng bi re do

Comment

"SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV" cụ thể là thế nào? Tôi sùng TV SONY do Thai Lan sản xuất. Khi dò bắt kênh truyền hình cáp Trung ương, máy tự dộng chế độ B/G âm thanh nhưng nghe rè ghê lắm mặc dù hình khá nét. Bạn có thể tư vấn cụ thể về SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV Sony.

Comment

Nguyên văn bởi nkcuong84 Xem bài viết
                      "SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV" cụ thể là thế nào? Tôi sùng TV SONY do Thai Lan sản xuất. Khi dò bắt kênh truyền hình cáp Trung ương, máy tự dộng chế độ B/G âm thanh nhưng nghe rè ghê lắm mặc dù hình khá nét. Bạn có thể tư vấn cụ thể về SERVICE MODE để đặt lại cấu hình cho TV Sony.
                      TiVi cua ban mua Thai Lan Hieu Sony co he tieng B/G, nhung truoc day ve VN da thay thạch anh 5,5Mhz (B/G ) bang thach anh 6.5Mhz (D/K ) roi . Nen bay gio ban xem truyen hinh cap o he B/G khong duoc dau . ban nen nho 1 tho sua tivi thay lai thach anh 5.5Mhz cho ban di moi co tieng BG duoc.
                      chuc ban thanh cong

Comment

Về tác giả

Collapse

johnny Tìm hiểu thêm về johnny

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X