Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giải đáp về coupler quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giải đáp về coupler quang

Em có tìm hiểu qua về coupler quang. Nhưng thật sự em vẫn chưa hiểu coupler quang có ứng dụng như thế nào và tại sao phải tách, ghép các tín hiệu ở các đường dây quang khác nhau. Bác nào học qua cái này rồi chỉ giáo dùm em với. Em chân thành cảm ơn

upppppp, bác nào đi ngang qua giúp em với

Comment

Nguyên văn bởi nh0k Xem bài viết
      Em có tìm hiểu qua về coupler quang. Nhưng thật sự em vẫn chưa hiểu coupler quang có ứng dụng như thế nào và tại sao phải tách, ghép các tín hiệu ở các đường dây quang khác nhau. Bác nào học qua cái này rồi chỉ giáo dùm em với. Em chân thành cảm ơn
      Nó còn goi là đầu nối quang. Tín hiêu quang là tín hiêu ánh sáng ở dãy tbước sóng riêng. Khi truyền dẫn tín hiêu xa cần thông qua các thiết bi tách ghép bước sóng quang, khuếch đai quang, chống nhiễu quang,....
      Hiên nay VN sử dung công nghê truyền dẫn tiên tiến nhất là công nghê ghép bước sóng quang (DWDM). Về thiết bi thì cũng có nhiều hãng tham gia như Nortel, Huawei, Fujitsu, Ericson,... Để truyền dẫn thông tin với dung lương lớn, tốc đô cao, VT nãy ra ý tưởng ghép bước sóng quang. Theo mình biết thì VN có các nhà Truyền dẫn lớn là VTN, VIettel.
      Mỗi bước sóng quang khi truyền đi xa sử dung dãy bước sóng dài(1310nm 1510nm). mỗi đôi quang truyền có thể 32 hoăc 40 bước sóng. mỗi bước sóng có dung lương 80Gbit/s. Mỗi tram đầu cuối sẽ có thiết bi tách ra các luồng thông tin khác nhau, luồng thông tin này đẩy qua các nhà mang như mobi, vina, sfone, spt, fpt,.... Các luồng này sẽ nối tới ODF. tai đây có nhiều coupler để đấu chuyển tín hiêu cho khách hàng.

Comment

Coupler có nhiều loai, ST, LC, FC, APC, UPC,.... Tuỳ yêu cầu mà sử dung. THường mấy loai APC,UPC sử dung cho truyền dẫn tín hiêu dung lương lớn. Các loai còn lai cho tín hiêu nhr lẻ. Thường thấy là các đường FTTH, internet cáp quang, đường truyền tín hiêu các ngân hàng, doanh nghiêp lớn, bảo hiểm,...
        Chúc ban hoc tốt!

Comment

Về tác giả

Collapse

nh0k Tìm hiểu thêm về nh0k

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X