Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh/chị nào có tài liệu về giải mã DTMF, hiển thị số đ thoại gọi tới gửi mình với?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh/chị nào có tài liệu về giải mã DTMF, hiển thị số đ thoại gọi tới gửi mình với?

Mình đang muốn tìm hiểu giải mã DTMF để làm thử cái mạch hiển thị số điện thoại gọi đến. Quý anh/chị có tài liệu post cho mình với. Vì mình hiện cũng không nắm sâu về lĩnh vực này.
    Nếu có mạch giao tiếp với 8951 hoặc 892051, thì càng tốt.
    Mình tính làm với 2 con vi xử lý này.
    Thanks.

xai con thu phat tone DTMF "MT8888" 60k 1 con o nhat tao thieu gi
    len mang tai tai lieu cua no ve
    mach lam cung de
    co the dieu khien thiet bi tu xa bang mang dien thoai
    ket noi voi 8951
    nhung co dieu la viet chuong trinh hoi kho
    rang nghien cuu nha
    khi nao lam dc nho nhan len dien dan

Comment

Tớ cũng rất quan tâm đề tài này. Tớ chỉ biết có 2 hệ thống hiển thị số gọi là DTMF và FSK. Không biết các nhà cung cấp dịch vụ điện thoại của chúng ta sử dụng loại nào, tớ dùng điện thoại Viettel và thử IC MT8870 (rẻ thôi, không mắc như con MT8888 có cả thu lẫn phát) để giao tiếp với 8952 theo kiểu DTMF nhưng ... thất bại. Chán thiệt, không biết ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Cám ơn rất nhìu!

Nếu không ai chê, khi nào rảnh tớ post thêm các kiến thức mà tớ biết về lĩnh vực này.
      Last edited by anhna; 10-09-2007, 22:24.

Comment

Tớ cũng đang làm, chưa xong? mới lên mạch thôi... cậu anhna có tài liệu thì pót cho tớ nhé

Comment

Tớ cũng đang làm nửa nè, đang tìm tài liệu mấy hôm nay, tớ định dùng con MT8888 để giao tiếp với AVR để điều khiển thiết bị trong gia đình ấy mà xin các cậu cho ý kiến dùm. Cám ơn rất nhìu!

Comment

Gửi VHH.

Không biết đt nhà cậu dùng chuẩn nào, nếu là DTMF thì theo tớ nghĩ là không khó lắm. Bởi vì cái mạch tớ làm nó nhận tốt tín hiệu DTMF do tớ nhấn trên đt nhưng khi có cuộc gọi tới thì con 89 của tớ nó không phát hiện ra bất cứ tín hiệu DTMF nào hết. Chắc là đt nhà tớ theo chuẩn FSK. Chuẩn FSK thì dùng IC 8841 hay 9032 nhưng tớ chưa làm thử (bởi vì tìm không ra 2 con IC này, hơi chán, tính không làm nữa). Tớ đang xem chuẩn FSK nên không rành lắm, không dám bàn.

Comment

Nguyên văn bởi ngieunguyen Xem bài viết
              Tớ cũng đang làm nửa nè, đang tìm tài liệu mấy hôm nay, tớ định dùng con MT8888 để giao tiếp với AVR để điều khiển thiết bị trong gia đình ấy mà xin các cậu cho ý kiến dùm. Cám ơn rất nhìu!
              AVR thì tớ mù tịt, dùng 8951 thì không khó. Ý bạn ngieunguyen là điều khiển bằng cách gọi đt về nhà phải không?! Vấn đề này nghiên cứu chơi để thỏa mãn cái tính "mày mò" của dân điện tử chúng mình thôi chứ nó không thiết thực lắm trong hoàn cảnh của ta hiện giờ. Có thể có nhiều giải pháp được đưa ra:
              - Chỉ "nghe lời" một vài số đt nhất định. (Trước hết phải bắt được số đt gọi đến ---> tớ chưa làm được).
              - Không cần biết số gọi tới, lúc này bạn phải yêu cầu nhập password.
              - ... ( ... )
              Tài liệu về DTMF thì không khó kiếm lắm đâu, bạn lên mạng search một cái nó ra một tá. Tài liệu về FSK thì khó hiểu hơn, tớ chỉ có tiếng Anh (khó đọc quá) và củng search trên mạng mà ra.

Comment

Cậu Ngieunguyen pót cái mạch phần cứng lên đi. Có thể vấn đề con 89 không nhận được tín hiệu là do phần cứng chứ ko phải do chuẩn cũng nên. Cậu có dùng điện trở kéo không?

Comment

Nguyên văn bởi Văn Hồng Hà Xem bài viết
                  Cậu Ngieunguyen pót cái mạch phần cứng lên đi. Có thể vấn đề con 89 không nhận được tín hiệu là do phần cứng chứ ko phải do chuẩn cũng nên. Cậu có dùng điện trở kéo không?
                  Chắc ý cậu Hà nói tớ chứ không phải nghieunguyen.
                  Không phải phần cứng đâu, vì nó vẫn nhận tốt tín hiệu tớ nhấn trên đt. Tớ test như thế này: nhấc đt lên nhấn số gọi đi, mình nhấn số nào nó hiện số ấy, xong dập máy kiểm tra lại bằng cách nhấn phím Redial, nó vẫn nhận ra dãy số mình vừa ấn. Chỉ tức mỗi cái là nó không nhận được tín hiệu mà mình dùng đt khác gọi tới thôi. Để khi tớ nghiên cứu xong chuẩn FSK thì tớ sẽ thử tiếp.
                  Tớ củng đã thử gắn trở kéo lên rồi, nhưng mà hình như bản thân nó đã có internal pullup rồi thì phải, không cần gắn thêm đâu, bạn có thể xem datasheet của nó.
                  Chừng nào làm được cho tớ biết với nhé.
                  Tớ thử mạch trên breadboard, mạch thì đơn giản là giống trong datasheet thôi, không có gì khác.

Comment

Cái món này bác Queduong đã cho một bài rồi còn gì. Bạn thử tìm trong diễn đàn xem. Hoặc hỏi trực tiếp bác QD ấy.
                    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                    Mob: 0982.083.106

Comment

mấy bác làm về thu phát DTMF dùng VĐK có thể post mạch phần cứng cho anh em tham khaor được ko ah?
                      Em cũng đang làm về thu phát DTMF nhưng dùng hoàn toàn bằng FPGA,mới bắt tay vào làm mà thấy khoai quá.Ông thầy bắt làm 1 con MT8888 bằng config FPGA.
                      Em muốn tìm hiểu mạch giao tiếp với VDK trước.
                      Bác nào làm rùi thì giúp em cái.
                      Thanks

Comment

Tổng đài bưu điện gửi tín hiệu hiển thị số gọi đến theo chuẩn FSK. Linh kiện để giải mã tín hiệu FSK hơi khó kiếm trên thị trường.
                        Giải mã DTMF dùng MT8888 và VXL 8951 thì không khó, hãy đọc datasheet của MT8888.
                        Chào.

Comment

Hoi cac anh em co ai biet ve con micro-controller MS8530 ko? duoc bit con nay dung cho telephone co chuc nang Caller ID và SMS. Minh co it thong tin ve no wa. Rat mong anh em giup do minh dang can gap. Co the lien lac theo
                          Email : vietlongviva@gmail.com

Comment

Chào các bạn. Thấy các bạn nói về Caller ID thấy hay hay mình có một vài ý kiến như sau:
                            + Các tổng đài việt nam đa số là gửi tín hiệu FSK cho nên các bạn dùng MT8870 hoặc 8880 đều không giải mã được tín hiệu này.
                            + Các bạn có thể sử dụng IC HT9032 để giải mã tín hiệu FSK nhưng sơ đồ phức tạp mình chưa làm thử.

Comment

Có một cách khác mà mình đã làm thành công việc nhận tín hiệu Caller ID đó là sử dụng một modem có chế độ Caller ID (VD: US ROBOTIC...) sau đó bạn thiết lập chế độ cho modem là chế độ callerID, ghép nối modem với máy tính là OK.

Comment

Về tác giả

Collapse

Văn Hồng Hà nhỏ con nhưng khỏe như voi Tìm hiểu thêm về Văn Hồng Hà

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X