Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bàn về hiệu suất làm mạch rf

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bàn về hiệu suất làm mạch rf

các bác cho em đặt vấn đề nầy với vài câu hỏi ngu trước nha
    1 mạch rf làm xong phải dò sóng mới hoạt động được.tốn thời gian( vậy sao không có ic ich hợp nào có anten thu với tần số cố định và mình làm mạch phát với tần số đó thôi )
    2sóng rf cũng mang bản chất sóng điện từ vậy khi mình bắt được sóng liều có loại transistor nào đủ sưc khuyech tính hiệu sóng không và tại sao phải làm bộ dao động nội mới bãy sóng đc( em không tài nào hiểu được nguyên lý nầy ai có tài liệu thì giúp e)
    cúi cùng e không tài nào hiểu được cách làm anten sao cho phù hợp với tần số sóng thu các bác ak. tất nhiên em chỉ mong biết thông số cơ bản thôi

Nguyên văn bởi luuhuong Xem bài viết
    các bác cho em đặt vấn đề nầy với vài câu hỏi ngu trước nha
    1 mạch rf làm xong phải dò sóng mới hoạt động được.tốn thời gian( vậy sao không có ic ich hợp nào có anten thu với tần số cố định và mình làm mạch phát với tần số đó thôi )
    2sóng rf cũng mang bản chất sóng điện từ vậy khi mình bắt được sóng liều có loại transistor nào đủ sưc khuyech tính hiệu sóng không và tại sao phải làm bộ dao động nội mới bãy sóng đc( em không tài nào hiểu được nguyên lý nầy ai có tài liệu thì giúp e)
    cúi cùng e không tài nào hiểu được cách làm anten sao cho phù hợp với tần số sóng thu các bác ak. tất nhiên em chỉ mong biết thông số cơ bản thôi
    Cái mầu đỏ :Xưa nay cái sản phẩm như vậy nhiều lắm rồi mà
    Cái mầu xanh : Bạn xem nguyên lí của cái máy thu thanh "đổi tần" ấy

Comment

cụ thể hơn đi bác bác chỉ giúp mình con ic đó được không mình biết mây con ic thu phát có mã hóa ghĩa là trước khi tính hiệu vào nó vẫn là cho nó bộ dao động nội bãy sóng riêng(vẫn gặp vấn đề dò sóng phức tạp) còn cái vụ đổi tần mình tham khảo rồi cho mình hỏi cái nầy nha thị trường có bán anten cho nó hok hây nây mình tự quấn có phải ănten thu là cuộn dây trọng mạch bãy sóng không

Comment

Bạn này mấy cái cơ bản còn chưa hiểu xong toàn đòi làm mấy cái tào lao không à ! Học cơ bản cho nó kỹ kỹ vào ... Mấy cái sơ đồ , dao động nội , mixer của bạn hỏi đó là sách vở , lý thuyết ... thực tế người ta cũng vẫn có thể làm như vậy .

Và người làm như vậy , với kỹ thuật analog thô sơ sẽ có nhiều yếu điểm hạn chế . ( Nên công nghệ hiện đại người ta ít làm mấy thứ cồng kềnh như vậy nữa, hoặc có làm thì người ta kết hợp cho bớt phức tạp phần nào. )

Để thu 1 tần số cố định , bạn tìm mua ... sài con IC thu sóng có tần số cố định. lập trình hay lắp thạch anh tương ứng bên ngoài thì ... cứ cắm điện là nó thu ở tần số đó thôi ... chứ còn cái gì nữa đâu !

Nếu là IC chuyên dụng Tất cả nó đã đúc sẵn ở trong ruột con IC đó rồi ... trong đó sẽ có đầy đủ LNA, mixer , OSC dao động nội ....so sánh, tách sóng .v..v. đủ luôn ... Cứ thế mà dùng thôi !
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Lại gặp bác quduong xem nào mình chỉ mới thắc mắc thôi chứ chưa làm( nên chưa phải biến thành chuyện tào lao nha bác lõ có làm chuyện tào lao thì cũng là một cách sai để học đúng thôi mọg bác đừng đặt nặng vấn đề đó). Còn vấn đề bạn nói về ic chuyên dụng thì mình có tham khảo rồi bác thấy tiêu đề mình rồi đấy mấu chốt là làm sao cho có hiệu suất thôi. Vd nha chỉ cần vai lệnh cơ bản hoặc với nhóm người dùng nhỏ thì cần j phải mã hoá nó phức tạp. Thật ra ý đồ mình chẳng phải dùng rf để truyền tinh mang tính phức tạp vì mình biết băng thông càng lớn thì càng phải gặp vấn đề lớn ở xử lý đầu thu và phát ( cái phần đó là lĩnh vực dân chuyên ghiệp như bác) mình chủ truyền xung lệnh đơn giản vào những vấn đề thiết thực thôi dù sao cũng cám ơn bác về bộ dao động thạch anh

Comment

Lại gặp bác quduong xem nào mình chỉ mới thắc mắc thôi chứ chưa làm( nên chưa phải biến thành chuyện tào lao nha bác lõ có làm chuyện tào lao thì cũng là một cách sai để học đúng thôi mọg bác đừng đặt nặng vấn đề đó). Còn vấn đề bạn nói về ic chuyên dụng thì mình có tham khảo rồi bác thấy tiêu đề mình rồi đấy mấu chốt là làm sao cho có hiệu suất thôi. Vd nha chỉ cần vai lệnh cơ bản hoặc với nhóm người dùng nhỏ thì cần j phải mã hoá nó phức tạp. Thật ra ý đồ mình chẳng phải dùng rf để truyền tinh mang tính phức tạp vì mình biết băng thông càng lớn thì càng phải gặp vấn đề lớn ở xử lý đầu thu và phát ( cái phần đó là lĩnh vực dân chuyên ghiệp như bác) mình chủ truyền xung lệnh đơn giản vào những vấn đề thiết thực thôi dù sao cũng cám ơn bác về bộ dao động thạch anh
            Mạch đơn giản nhất đây : Chẳng cần IC mã hóa gì hết ... "mã " của nó là tín hiệu 32Khz
            Click image for larger version

Name:	WirelessDoorbell-Tx.gif
Views:	1
Size:	6.8 KB
ID:	1384163
            Click image for larger version

Name:	4069Doorbell-Rx.gif
Views:	1
Size:	11.3 KB
ID:	1384164
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

cụ thể hơn đi bác bác chỉ giúp mình con ic đó được không mình biết mây con ic thu phát có mã hóa ghĩa là trước khi tính hiệu vào nó vẫn là cho nó bộ dao động nội bãy sóng riêng(vẫn gặp vấn đề dò sóng phức tạp) còn cái vụ đổi tần mình tham khảo rồi cho mình hỏi cái nầy nha thị trường có bán anten cho nó hok hây nây mình tự quấn có phải ănten thu là cuộn dây trọng mạch bãy sóng không
              mua con BA1404 về làm mạch phát FM rồi lấy radio thu là dễ nhất đó! sơ đồ thì cứ google là ra!

Comment

Về tác giả

Collapse

luuhuong Tìm hiểu thêm về luuhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X