Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tín hiệu Line điện thoại bàn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tín hiệu Line điện thoại bàn

Tình trạng là điện thoại bàn nhà hay bị rè, với lại đôi lúc không đổ chuông khi có cuộc gọi đến, em không biết nguyên nhân do đâu nên xin nhờ mọi người chỉ giáo. Em nghĩ là tín hiệu bị nhiễu do nhà nối nhiều dây điện thoại, trở cao với lại đi dây điện thoại chung với dây điện nữa. Các bác có thiết bị gì giúp cải thiện tín hiệu điện thoại thì giới thiệu cho em cái. Và bác nào có mạch nguyên lý của thiết bị khuếch đại tín hiệu line điện thoại thì post cho em nhé. Cảm ơn mọi người!

mình nghĩ bạn xem có thể đi dây lại không, vì để dây điện thoại đi chung dây điện nhà là nhiễu chắc,tuỳ mức độ nhiễu mà khôi phục được hay không, tốt nhất là tìm đường tách nó ra là nhanh bổ rẻ nhất.
    nếu vẫn không đổ chuông thì bạn xem lại dây ringtone xem sao.

Comment

Tình trạng là điện thoại bàn nhà hay bị rè, với lại đôi lúc không đổ chuông khi có cuộc gọi đến, em không biết nguyên nhân do đâu nên xin nhờ mọi người chỉ giáo. Em nghĩ là tín hiệu bị nhiễu do nhà nối nhiều dây điện thoại, trở cao với lại đi dây điện thoại chung với dây điện nữa. Các bác có thiết bị gì giúp cải thiện tín hiệu điện thoại thì giới thiệu cho em cái. Và bác nào có mạch nguyên lý của thiết bị khuếch đại tín hiệu line điện thoại thì post cho em nhé. Cảm ơn mọi người!
      Nhiễu có thể xảy ra bất kỳ nơi đâu từ Tổng đài cung cấp, đường dây, cho đến thiết bị đầu cuối của khách hàng. Do đó để xác định nhanh nhất bạn phải tách hết các dây mắc song song ra, lần theo đường dây ra cho đến nơi đường dây đi vào nhà, thử tại điểm đó để kiểm tra xem nhiễu xuất phát từ bên ngoài hay do bên trong nhà, nếu nhiễu xuất phát từ bên ngoài thì gọi lên Tổng đài 119 để họ cho nhân viên kiểm tra đường dây.
      Còn nếu nhiễu bên trong nhà thì bạn phải kiểm tra lại hết các đường dây và đầu nối, thông thường do đầu nối lâu ngày bị rỉ nên gây ra tình trạng trên. Nếu các đường dây và thiết bị tốt thì không cần thiết bị khuếch đại làm gì, nó đắt tiền, không phù hợp khi sử dụng gia đình đâu.

Comment

Nguyên văn bởi Phoenixalone Xem bài viết
        Bác có thể chỉ kiểm tra như thế này:
        Ngắt tất cả các máy phụ, chỉ còn một máy duy nhất nối với đường dây của BĐ:
        1.- Nối sau hộp chống quá áp (Hay gọi là hộp chống sét).
        - Máy tốt, không ù, rè. Xem lại đường dây của các máy phụ.
        - Máy nghe ù, rè. sang bước 2
        2.- Nối máy trước hộp chống quá áp (Hay gọi là hộp chống sét).
        - Máy tốt, không ù, rè. Thay hộp chống quá áp (Hay gọi là hộp chống sét).
        - Máy nghe ù, rè. sang bước 3
        3.- Gọi 119 báo máy hỏng. Nói rõ tình trạng hỏng.
        Còn những trường hợp hỏng sau: (Chỉ để biết thêm mà thôi).
        1.- Máy reo chuông hay không, cứ nhất máy thì nghe báo bận.
        - Dây TIP bị chạm đất. (Dây bị xướt võ, chạm vào cây xanh, bờ tường, cột điện . . . )
        2.- Máy gọi đi bình thường, nhưng không gọi đến được, gọi đến thì nghe báo bận dù là máy đang rỗi, gác đúng vị trí.
        - Dây RING bị chạm đất. (Dây bị xướt võ, chạm vào cây xanh, bờ tường, cột điện . . . )
        3.- Nhất máy, không nghe gì hết. Nhờ máy khác gọi báo 119

Còn máy khuyếch đại đường link điện thoại, mới nghe lần đầu.

Chúc vui.

Comment

Tình trạng là điện thoại bàn nhà hay bị rè, với lại đôi lúc không đổ chuông khi có cuộc gọi đến, em không biết nguyên nhân do đâu nên xin nhờ mọi người chỉ giáo. Em nghĩ là tín hiệu bị nhiễu do nhà nối nhiều dây điện thoại, trở cao với lại đi dây điện thoại chung với dây điện nữa. Các bác có thiết bị gì giúp cải thiện tín hiệu điện thoại thì giới thiệu cho em cái. Và bác nào có mạch nguyên lý của thiết bị khuếch đại tín hiệu line điện thoại thì post cho em nhé. Cảm ơn mọi người!.
          Cả hai hiện tượng trên cùng lúc thì bạn hãy đi kiểm tra tất cả các đầu giắc cắm điện thoại. Các chỗ nối dây. Chắc chắn sẽ có một hoặc vài giắc bị bám bụi rồi ẩm gây gỉ đầu tiếp xúc, hoặc chỗ đấu nối bị ẩm.

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Cảm ơn mọi người. Vấn đề đầu nối tiếp xúc kém, trở cao hay bị ẩm hình như là em không bị. Nhà đi dây âm tường, nên khoản đi dây điện thoại riêng biệt với dây điện là em chịu rồi. Vấn đề theo em nghĩ là tại hộp điện chính, có rất nhiều mối nối từ line điện thoại chính đến các điện thoại con ở các phòng, dây được đấu nối bằng tay, không hàn chì, nối như kiểu dây điện ấy. Còn về phía nhà cung cấp dịch vụ thì gọi bên đó xuống mấy lần, nó xem 1 xíu là hết nhưng mà được 1, 2 ngày lại bị tiếp. Giờ điện thoại vẫn kêu nhưng mà kêu không đều, tiếng có tiếng không, giống kiểu sụt áp. Em thử nhiều điện thoại rồi nhưng tình trạng trên vẫn diễn ra. Giờ em chịu thôi, em cầu cứu các bác trên này giúp em.

Comment

Nguyên văn bởi Phoenixalone Xem bài viết
              Cảm ơn mọi người. Vấn đề đầu nối tiếp xúc kém, trở cao hay bị ẩm hình như là em không bị. Nhà đi dây âm tường, nên khoản đi dây điện thoại riêng biệt với dây điện là em chịu rồi. Vấn đề theo em nghĩ là tại hộp điện chính, có rất nhiều mối nối từ line điện thoại chính đến các điện thoại con ở các phòng, dây được đấu nối bằng tay, không hàn chì, nối như kiểu dây điện ấy. Còn về phía nhà cung cấp dịch vụ thì gọi bên đó xuống mấy lần, nó xem 1 xíu là hết nhưng mà được 1, 2 ngày lại bị tiếp. Giờ điện thoại vẫn kêu nhưng mà kêu không đều, tiếng có tiếng không, giống kiểu sụt áp. Em thử nhiều điện thoại rồi nhưng tình trạng trên vẫn diễn ra. Giờ em chịu thôi, em cầu cứu các bác trên này giúp em.
              Còn về phía nhà cung cấp dịch vụ thì gọi bên đó xuống mấy lần, nó xem 1 xíu là hết
              Chứng tỏ đường dây tốt.

nhưng mà được 1, 2 ngày lại bị tiếp
              Chứng tỏ có vấn đề. Vấn đề tại đây:
              tại hộp điện chính, có rất nhiều mối nối từ line điện thoại chính đến các điện thoại con ở các phòng
              Như vậy sao bác không thử tách từng dây ra để kiểm tra xem dây của máy nào gây ra lỗi trên mà xữ lý.

Chúc vui.

Comment

Nhà em cũng gặp hiện tượng gần giống nhà pác. Nguyên nhân là do một phòng trong nhà. Đầu dây nối tới đó cứ lắp vô là bị chập mặc dù không tải. Trong ổ có chất gì đó nhờn nhờn như dầu, mùi hôi hôi. Em đã tháo hết ra lau rửa sạch nhưng được độ 3 hôm đâu lại vào đó! Em tháo ổ đó ra thì cái chất nhờ nhờn kia lại thấm đầy dây nối (!?) Nghe kỹ thì nó phát ra tiếng xè xè ngỏ như đánh lửa. Em cũng ko biết vì sao. Đầu dây nối sau ba hôm đã rỉ hết. Chẳng nhẽ điện áp 40V từ tổng đài điện phần hơi ẩm tạo ra cái chất nhờn nhờn? Em pó tay và tháo dây nối tới phòng đó! Máy chạy bình thường nhưng ko khắc phục được nguyên nhân.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                  Nhà em cũng gặp hiện tượng gần giống nhà pác. Nguyên nhân là do một phòng trong nhà. Đầu dây nối tới đó cứ lắp vô là bị chập mặc dù không tải. Trong ổ có chất gì đó nhờn nhờn như dầu, mùi hôi hôi. Em đã tháo hết ra lau rửa sạch nhưng được độ 3 hôm đâu lại vào đó! Em tháo ổ đó ra thì cái chất nhờ nhờn kia lại thấm đầy dây nối (!?) Nghe kỹ thì nó phát ra tiếng xè xè ngỏ như đánh lửa. Em cũng ko biết vì sao. Đầu dây nối sau ba hôm đã rỉ hết. Chẳng nhẽ điện áp 40V từ tổng đài điện phần hơi ẩm tạo ra cái chất nhờn nhờn? Em pó tay và tháo dây nối tới phòng đó! Máy chạy bình thường nhưng ko khắc phục được nguyên nhân.
                  Anh cũng bị cái chất gì đó rỉ ra khiến không thể nào tiếp xúc tốt được, kể cả hàn cũng không vào :-ss
                  Good luck & Have fun ^^

Comment

Thank các bro. Mình đã tạm thời giải quyết được vấn đề trên. Nguyên nhân là do dây âm tường, đo VOM thấy tận 5k trở, giờ đã cách li dây có vấn đề nên điện thoại dùng bình thường

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                      Nhà em cũng gặp hiện tượng gần giống nhà pác. Nguyên nhân là do một phòng trong nhà. Đầu dây nối tới đó cứ lắp vô là bị chập mặc dù không tải. Trong ổ có chất gì đó nhờn nhờn như dầu, mùi hôi hôi. Em đã tháo hết ra lau rửa sạch nhưng được độ 3 hôm đâu lại vào đó! Em tháo ổ đó ra thì cái chất nhờ nhờn kia lại thấm đầy dây nối (!?) Nghe kỹ thì nó phát ra tiếng xè xè ngỏ như đánh lửa. Em cũng ko biết vì sao. Đầu dây nối sau ba hôm đã rỉ hết.
                      Cái chất nhờn nhờn, mùi hôi hôi nếu là dây xịn thì nó chính là dầu cách điện. Bạn thử lấy một mẩu dây thừa khi lắp đặt, mổ vỏ ả xem có không? Việc lau xong chỉ được vài ba hôm lại gỉ đầu thì nhiều khả năng cái hộp đấu chôn trong tường bị quá ẩm.

Chẳng nhẽ điện áp 40V từ tổng đài điện phần hơi ẩm tạo ra cái chất nhờn nhờn? Em pó tay và tháo dây nối tới phòng đó! Máy chạy bình thường nhưng ko khắc phục được nguyên nhân.
                      Cái điện áp 40VDC đây thật ác đó. Chỉ cần tường bị ẩm và dây hơi dập (thậm chí không cần) cái điện áp đó cứ hì hụi điện phân rồi gây nên những rắc rối trên. Bạn cứ thwr bóc các dây ĐT chôn lâu ngày ra thì thấy, một dây sáng bóng còn một dây rỉ xanh.

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi
                      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                      Muôn dòng sông đổ biển sâu
                      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

điện áp dây điện thoại là 48v chứ không phải 40v. Với lại nếu bạn nối dây âm tường loại không có chống nhiễu 100% sẽ bị nhiễu, mình đảm bảo dây của bưu điện đến nhà bạn sẽ không bị nhiễu. Còn cái chất nhờn nhờn thì bạn kiểm tra dây của điện thoai (Dây tàu nối chất lượng kém hay bị chảy dầu bên trong ra) . Nếu là mỡ của dây sino xịn sẽ có màu trắng đục và nhờn khô (như xà phòng) còn nếu là dầu của dây lởm sẽ ướt (như dầu máy) và gây gỉ đồng, màu xanh da trời ở các mối nối do chập điện, dây tàu thường vỏ trơn, bám ẩm.
                        Nếu nhà bạn nối trên 10 máy nhất thiết phải dùng tổng đài mới đủ tải. Bạn lưu ý là nếu máy điện thoại của bạn không phải loại có cắm nguồn riêng thì bạn chỉ cần cắm 2 đến 3 máy là tịt hoặc nghe bé tý, người ta lắp dây đến nhà bạn tính max chỉ cho bạn lắp đến 2 máy thôi. Hơn nữa ưu điểm là điện thoại nhà bạn sẽ không bị chập dù 1 phòng có bị chập vì tổng đài có bộ lọc của riêng nó rồi.

Nhà mình nối 6 máy nhưng chỉ có 2 máy là loại cắm trực tiếp còn lại đều có nguồn riêng, không qua tổng đài, chạy âm tường dùng dây mạng Sino (mình đi chung dây đt + mạng) và không hề bị nhiễu. Mình cũng đã mất khá nhiều công tự làm tất cả các đầu nối vì các thợ điện gần như không bao giờ nối đúng kĩ thuật, mình phải tháo ra làm lại tất cả.

Mình thấy nhiều nhà không dùng được dây âm tường hoặc do chọn dây để âm tường sai hoặc cách bố trí, đấu nối không đúng kĩ thuật nên mới vứt đi. Từng gặp trường hợp có nhà thợ điện đi độc 1 dây mạng lên 1 tầng rồi chia song song ra đến 4 phòng @@ cuối cùng mình phải lắp 1 switch vài hộp kĩ thuật và khoan tường đi điện vào. Mà phải dùng switch giga vì mỗi phòng lại có rất nhiều máy tính. Lúc mình đến làm thì ông thợ điện cứ to mồm là anh nối hết rồi các chú chỉ có cắm vào thôi. Mình bảo với chủ nhà là em làm với giá này như thế này, anh không đồng ý thì em đi về anh cho ông thợ điện làm. Cuối cùng cho nghịch chán lại chính mình làm.

Về phần nhà bạn thì mình có 1 cách thử thế này: Bạn bấm đầu điện thoại ở ngay đầu vô đầu tiên từ ngoài, nghe ok thì dùng cái Spliter (chia tín hiệu adsl) để nối (Cái này để test giúp dễ tháo lắp) chứ không dùng hộp diêm vì khả năng hộp diêm bạn nối nó bị dò hay chập sau khi nối xong 1 thời gian, tháo ra cũng mất công. Sau đó mỗi lần chia ra thêm 1 máy bạn lại nối 1 Spliter vô ở tổng. Như thế mà ok hết bạn cứ dùng 1 thời gian nếu bị rè thì tháo tất cả các máy ra rồi test. Biết đích xác sẽ sửa được.

Lưu ý : nếu bạn dùng hộp diêm nên đảm bảo hộp kín nước (cuốn băng keo vào) 100% nếu ở ngoài trời.

P/S: Dây tín hiệu dù mạng hay điện thoại đều không hàn được (Hàn cố ngập thiếc thì chắc nhưng dây không ăn thiếc lâu ngày sẽ mô-ve). Vậy nên người ta mới có các ổ nối và kẹp cho dây tín hiệu (vì sao thì các bạn hàn thử vào mạch sẽ biết hoặc chịu khó google, em nói nhiều quá người ta lại bảo đàn bà).
                        Thân.

Comment

Về tác giả

Collapse

Phoenixalone Tìm hiểu thêm về Phoenixalone

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X