Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các pác tư vấn giúp em mấy đèn led này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các pác tư vấn giúp em mấy đèn led này với

Em không rành điện tử cho lắm, nhưng em lại thích làm mấy con led lắm, nhờ các pác giúp họ em
    Em đang dự định thi công 1 mạch có qui mô lớn bằng những con led phát sáng. Em có đọc qua mấy bài báo, thấy người ta khen ngợi led phát sáng dữ quá, lại còn khen tuổi thọ led cao, nên mới nhờ mấy sư huynh chỉ giáo dùm Y__Y
    Dự kiến của em là làm đèn led này dưới bề mặt cầu thang( ở bên trong cầu thang), có nghĩ là khi ta nhìn vào cầu thang thì ta sẽ thấy từng nấc của cầu thang phát sáng, trong rất đẹp mắt.
    Chiều dài mỗi nấc là 1m và chiều rộng là 35cm. Em tính dùng nguồn cấp là 12VDC, vì theo em biết mỗi bóng led là 1v2 và 12mA. Nếu mình mắc nối tiếp với nhau thì khoảng 10 bóng là sáng nhưng có lẻ không đều, còn mắc song song 10 bóng led thì sẽ sáng đều nhưng lại tốn thêm ít tiền mua trở >"<. Cứ như vậy 10 bóng rồi móc ngược nguồn về kéo ra tiếp, chắc khoảng 200 con cho 1 nấc
    Điều em sợ là khi em hoàn thành mạch theo kiểu song song thì chỉ số dòng điện sẽ tăng cao, không biết em nên mua cục biến áp cỡ nào cho hợp lý và nên dùng cầu diode nào thích hợp, hoặc là thêm 1 mạch gì để hạn chế việc led dễ bị hư, chắc phải them 1 dàn tụ nữa mới ổn định đúng không các pác? Thanks trước

bạn ơi ý tưởng của bạn rất hay nhưng hơi không khả thi lắm,tahy vì dùng 200 con led thường thì bạn chỉ cần từ 5-8 con led siêu sáng là đủ rồi,nhưng chi phí của bạn sẽ giảm theo cấp số chia đó.vậy thì cứ mỗi bậc là 8 em thì VD nhà bạn có khoảng 30 bậc thang di tất cả chỉ cần dùng 240 con led thôi thay vì 600 con.giá thành của hai loại này không chênh lệch nhau lắm.vậy thì bạn chỉ cần 1 biến áp 3A là đủ rồi bạn ạ,à bạn nên dùng cách mắc nối tiếp vì mắt người không phân biệt được cường độ sáng của loại này đâu chúc bạn thành công

Comment

Mình thấy ở ngoài nó bán led chiếu sáng giá khoản 1k 1 con khi mua trên 100 con. Có loại siêu sán nữa à? Mình chỉ thấy led nó giới thiệu to đùng mà xài nguồn 9V, có phải bạn nói con đó ko vậy?

Comment

không phải đâu bạn à,loại đó là bóng đèn rìu led siêu sáng hình dáng gần giống led thường nhưng chất dùng làm bàn dẫn có chiết suất cao cho ánh sáng cường độ cao hơn led hay dùng.loại này cũng dùng điện áp khoảng 2-3v thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

kakaloto Tìm hiểu thêm về kakaloto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X