Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển từ xa rf 315

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch điều khiển từ xa rf 315

Quý anh em cho mình hỏi: trước đây mình có làm mạch điều khiển từ xa sử dụng modun thu phát rf 315 mhz. Mạch sử dụng ổn nhưng giờ đây nó bắt sóng yếu là do lỗi gì vậy ạ. Em đã thay pin remote ( em thích điện tử nên làm mò ko phải là người đc học cơ bản nên các bác đừng ném đá em)

Nguồn nuôi mạch của bạn là pin hay hạ áp bằng tụ?

Comment

Nguồn biến áp sắt có tụ lọc ạ

Comment

Bạn để xa remote và mạch thu mấy mét? Có cách tường rào j không? Và xung quanh ấy có nhiều thiết bị phát sóng vô tuyến không?
        khi xưa sài ổn xa bao nhiêu mét bắt tốt và bây giờ kém thì phải vào bán kính bao nhiêu mét ms bắt tốt?

Comment

nếu nguồn của bạn còn tốt, tụ lọc không hư thì khả năng là lâu ngày các cuộn dây hay trị số điện cảm đã bị thay đổi do rung động/di chuyển. Bạn thử tháo remote (hoặc bộ) thu ra, bên trong có cuộn dây có ốc vít chỉnh. Từ từ vặn nó 30-45 độ theo một chiều nhất định. sau mỗi lần vặn thì bấm thử xem bắt sóng tốt chưa ( có thể để xa remote và bộ thu 3-5m để chỉnh. Nếu nó càng yếu và không bắt sóng nữ thì vặn ngược vít chỉnh lại từ từ)

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            nếu nguồn của bạn còn tốt, tụ lọc không hư thì khả năng là lâu ngày các cuộn dây hay trị số điện cảm đã bị thay đổi do rung động/di chuyển. Bạn thử tháo remote (hoặc bộ) thu ra, bên trong có cuộn dây có ốc vít chỉnh. Từ từ vặn nó 30-45 độ theo một chiều nhất định. sau mỗi lần vặn thì bấm thử xem bắt sóng tốt chưa ( có thể để xa remote và bộ thu 3-5m để chỉnh. Nếu nó càng yếu và không bắt sóng nữ thì vặn ngược vít chỉnh lại từ từ)
            Mình đã thay mạch thu rồi mà vẫn như thế. Chắc do remote phát, ko biết thạch anh có ảnh hưởng đến ko

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
              Bạn để xa remote và mạch thu mấy mét? Có cách tường rào j không? Và xung quanh ấy có nhiều thiết bị phát sóng vô tuyến không?
              khi xưa sài ổn xa bao nhiêu mét bắt tốt và bây giờ kém thì phải vào bán kính bao nhiêu mét ms bắt tốt?
              Trước kia bắt sóng xa và qua cả tường chắn. Bjo đã thay mạch thu sóng mà đứng gần mới điều khiển đc

Comment

Ok vậy thì do mạch phát remote có vấn đề rồi bạn. Dùng lâu ngày khối tạo dao động không chuẩn
                thạch anh ít nhiễu, cùng lắm là hư thôi, mà ít hư lắm, nếu hư thì b cũng chả bấm cho mạch thu nhận được tí nào đâu.

Comment

Về tác giả

Collapse

JerryCattien Tìm hiểu thêm về JerryCattien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X