Thông báo

Collapse
No announcement yet.

máy hàn que 200..hãng ecopow _trung quốc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy hàn que 200..hãng ecopow _trung quốc

xin chào mọi người mình có 2 câu hỏi muốn mọi người help. câu 1: máy của mình có tình trạng hư hỏng như sau ... khi bật công tắc nguồn hàn thử khi vừa chấm que hàn để hàn thì lập tức báo đèn oc ( quá nhiệt) nên không hàn đc ... hoặc hàn đc một lúc thì báo oc vậy mọi người cho mình hỏi bo điều khiển hỏng ji vậy.. thank.....câu 2; cũng là loại máy hàn đó khi cắm điện nguồn thì lập tức có tiếng rít phát ra từ con transitor 3 chân hình nhủ tên là k2611. kèm theo là nó bị nóng,nếu để lâu nó sẽ nổ, đồng thời đèn hiển thị dòng cũng nhấp nháy và không báo dòng chỉ hiện số 0 rồi nháp nháy.......Mình sửa mãi mà không đc .. mong mọi nguòi giúp mình vs .. thank

1: trường hợp vừa có dòng hàn là báo oc có thể như sau : hư bo đứng có con ic 3525 ấy , hư cảm biến dòng trên bo công suất nó có hìng dạng như biến thế xung trên bo cs , mấy cái này thì mình thường có linh kiện nên thay thôi chứ ít sữa , hoạc nó hư các con diode 4148 gần bo đứng phải tháo ra từng con kt thôi
    2 : hàn 1 lúc mới báo , nếu quạt chạt tốt thì 99% do bo đứng
    3 : khi mở máy có tiếng rít và đèn led chập chờn thì máy hư bộ nguồn xung tạo nguồn 24vdc nuôi bo đk , cụm đó gồm các liên kiện xoay quanh biến thế 200:6 , con k2611 là mosfeet , bạn phải kểm tra các con 4148 gần biến thế 200:6 nếu chưa xong thì phải nhấc các đện trở xung quanh kt luôn và cuối cùng là btx 200:6

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
      1: trường hợp vừa có dòng hàn là báo oc có thể như sau : hư bo đứng có con ic 3525 ấy , hư cảm biến dòng trên bo công suất nó có hìng dạng như biến thế xung trên bo cs , mấy cái này thì mình thường có linh kiện nên thay thôi chứ ít sữa , hoạc nó hư các con diode 4148 gần bo đứng phải tháo ra từng con kt thôi
      2 : hàn 1 lúc mới báo , nếu quạt chạt tốt thì 99% do bo đứng
      3 : khi mở máy có tiếng rít và đèn led chập chờn thì máy hư bộ nguồn xung tạo nguồn 24vdc nuôi bo đk , cụm đó gồm các liên kiện xoay quanh biến thế 200:6 , con k2611 là mosfeet , bạn phải kểm tra các con 4148 gần biến thế 200:6 nếu chưa xong thì phải nhấc các đện trở xung quanh kt luôn và cuối cùng là btx 200:6
      anh thuannhat ah .. em da thay bax 200:6 rôi. thay ka k2611 ..... nhung ma vẫn thế anh ah ... hôm nay lại kèm theo hiện tuợng bật máy lên đc một lúc thì bị sụt nguồn lun quat không quay lun.để một lúc bật nguồn lên lại có .1 tí lại tắt lun...( máy vẫn rít như vậy, k2611 vẫn rất nóng)...............??????????????????????? mà con bax 200;6 em kiểm tra thì không đứt theo anh thì kiểm tra con đó ntn?.. em đã kiểm tra bo nguồn ở duới(có 4 tu to) không sao hết vẫn chạy tốt .. em chắc chắn chỉ hỏng bo diều khiển thôi anh ah

Comment

btx 200:6 không thể đo bằng vom được , hiện tượng chạy 1 lúc tắt là do bộ nguồn 24vdc như mình nói không hoạt động nên không thể nuôi bo đk , nên tránh nổ feet máy đã ngắt cách ly không đóng động lực vào , nên bạn vẫn phải xoay quanh khối nguồn đó thôi , không thể chỉ bạn chính xác con nào vì , hỏng bất kì con nào của cụm đó đều có thể cho ra hiện tượng như vậy thôi , bạn phải kiểm tra tiếp vậy là mấy con trans 8050 hay diode 4148 vậy...
        k2611 nóng là do tần số kích vào nó thấp bạn dò từ chân G ra vậy xem các linh kiện kích vào đk nó

Comment

btx 200:6 không thể đo bằng vom được , hiện tượng chạy 1 lúc tắt là do bộ nguồn 24vdc như mình nói không hoạt động nên không thể nuôi bo đk , nên tránh nổ feet máy đã ngắt cách ly không đóng động lực vào , nên bạn vẫn phải xoay quanh khối nguồn đó thôi , không thể chỉ bạn chính xác con nào vì , hỏng bất kì con nào của cụm đó đều có thể cho ra hiện tượng như vậy thôi , bạn phải kiểm tra tiếp vậy là mấy con trans 8050 hay diode 4148 vậy...
          k2611 nóng là do tần số kích vào nó thấp bạn dò từ chân G ra vậy xem các linh kiện kích vào đk nó
          anh thuận nhất ơi cho em hỏi khi mà mấy con Tran k3878 ( tran truờng hỏng... thì mình có thể thay nó bằng con tran k2611 dc kô..anh giúp em với .... ở mạch điều khiển ấy có 2 dàn tran ở 2 bên ấy... như máy cut của e la máy LGK 100 .. ecopow của trung quốc ... mỗi bên có 12 con anh ah .. thank anh

Comment

máy cut 100 dùng ba pha thì có thể dùng k2611 bạn tra lại datasheet xem sao , thường thì máy 3p mình thay toàn bằng k2611

Comment

máy cut 100 dùng ba pha thì có thể dùng k2611 bạn tra lại datasheet xem sao , thường thì máy 3p mình thay toàn bằng k2611
              cảm ơn anh nhiều nhé.. em mới ra trường nên kiến thức còn non lắm .. mong ah giúp.. tại vì lần trước máy bị nổ 1 con k3878 em cũng thay k2611 là ok chạy được cũng lâu.. sau đó lại bị nổ liền 4 hay 5 con em cũng lại thay nhưng vừa cắm điện vào là nổ lun nên em sợ lần này thay nữa có sao không nữa???/... dù sao cũng cảm ơn anh nhiều nhé.. trong lĩnh vực hàn cut mong anh chỉ giáo . em hjj

Comment

Các bác cho e hỏi.e gặp con máy hàn điện tử inveter Legi 150.có lỗi đèn báo lỗi ov chớp.mới đầu cháy con 9Z24N và quạt.+ thêm 2 con sò công xuất.e đã thay toàn bộ đóng điện vào,tiếp điểm role đóng rồi ngắt.cứ như vậy được lúc lại cháy con 9Z24N tiếp.xin các bác cho e hỏi máy bị chổ nào?thank các bác

Comment

Về tác giả

Collapse

quochuy14990 Tìm hiểu thêm về quochuy14990

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X