Thông báo

Collapse
No announcement yet.

máy hàn điện tử xin trợ giúp ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy hàn điện tử xin trợ giúp ạ

em có con máy hàn udun arc200 điện áp hàn ra yếu quá ạ quẹt que hàn chỉ hơi đánh lửa thôi ạ .diên áp đo dc ở hai đầu khoảng 8 đến 10 v thui . bác nào găp pan này giúp đỡ em tí ạ

có hình ảnh ko bạn, cái này nguồn ra bị mất rồi, nguồn phải đạt ít nhất 70v mới đạt. xem lại mạch nguồn xem

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
      có hình ảnh ko bạn, cái này nguồn ra bị mất rồi, nguồn phải đạt ít nhất 70v mới đạt. xem lại mạch nguồn xem
      Nguồn gì mà đạt ít nhất 70V mới đạt vậy bạn. mà " nguồn ra bị mất rồi " thì làm gì " còn hơi đánh lửa " như bạn kia nói.
      @trungkientkc. Bạn thử xem con relay nguồn có đóng không, ( có nghe tiếng "tạch") khi đóng điện. Nếu không đóng bạn kiểm tra phần nguồn cho mạch tao xung và driver, mấy máy hàn của anh ba hay bị hư nguồn đó ( a ba hay xài IC 3842, 38xx.... )
      Chúc thành công.
      PS/ chưa chắc hư IC đâu nha bạn....
      Tiếp điểm relay đó song song với 1 điện trở nên khi nguồn bạn không mất hẳn ( Cái này do điện trở cấp trước cho IC nguồn làm cho mạch tao xung có áp thấp vẫn dao động) Nên phần POW vẫn có áp ra nhưng rất thấp)

Comment

à bạn kiên nói đo nguồn dc chỉ 8 đến 10 v nên tui mới phỏng đoán như trên. hai đầu dc này khi hoạt động bình thường thì điện áp khoảng 70v đến 100v, cái này là tui đo thực tế thôi, tui ko chuyên máy hàn mới sửa vài con với bệnh đơn giản thôi

Comment

Thế có bác nào biết bệnh này là sao ko. Áp ra vẫn đủ, khi quẹt que lửa tẹc 1 phát nhỏ mỗi lần quệt, dòng rất nhỏ.

Comment

hơ hơ em ko chuyên nên ko dám chém gió nhưng mà cái con vr chỉnh dòng hàn ấy.... đấy là đơn giản nhất, nếu bị vào mạch trong thì em chịu

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
              hơ hơ em ko chuyên nên ko dám chém gió nhưng mà cái con vr chỉnh dòng hàn ấy.... đấy là đơn giản nhất, nếu bị vào mạch trong thì em chịu
              VR chỉnh dòng vẫn tốt và led hiển thị vẫn ok khi xoay vr bạn.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

VR chỉnh dòng vẫn tốt và led hiển thị vẫn ok khi xoay vr bạn.
                Bạn nên tháo Vr ra đo, thay đổi thử. Nếu không thì mạch điều khiển từ biến dòng trở đi có vấn đề. Lúc trước mình cũng sửa một cái bị yếu dòng y như thế, đo VR thấy không đúng như tem nhãn nhưng chưa hư, chỉnh lại được.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                  Thế có bác nào biết bệnh này là sao ko. Áp ra vẫn đủ, khi quẹt que lửa tẹc 1 phát nhỏ mỗi lần quệt, dòng rất nhỏ.

Mấy chú cứ hỏi như đánh đố
                  Vấn đề pan của máy thì rất nhiều, thiếu thông tin vậy cũng chỉ đoán mò
                  Chí ít không có hình ảnh cũng phải có model máy, hãng sx .... Bạn đã kiểm tra gì chưa ( Hiển thị, áp board điều khiển tạo dao động có và đủ chưa... )
                  Và cũng chỉ trả lời ... mò với bạn kèm theo 1 vài câu hỏi:
                  1- Khi quẹt que vào mass bạn đo áp ngay đầu tụ lọc nguồn chưa, có sụt áp không?
                  2- Bạn kiểm tra tiếp điểm relay có đóng và tốt không chưa?
                  3- Bạn kiểm tra con biết trở chỉnh dòng hàn còn tốt chưa?
                  4- Nếu có oscillocope bạn đo thử xung ra ( trước phần driver , chổ này cách ly với FET ) xem độ rộng thế nào chưa?

Cũng lâu rồi mình không làm máy hàn, bạn cứ kiểm tra các vấn đề trên rồi tính tiếp. Riêng chổ (4) thì cũng hơi khó cho bạn nếu bạn chưa có oscilloscope, và cũng còn tùy máy đang chạy dao động swiching bằng con ic gì.

Chúc bạn thành công

Comment

biến dòng vẫn ok nên nó mới giảm và ngắt dòng ra đc. VR chắc chắn ko hư, mình thử nối tắc cả VR rồi cug ko đc. Nó có cái khó là bo smd lk nhỏ hơn cả bo spwm của mình, mà lại hàn vào main với jump mấy chục chân.
                    Đoán là nó bị đường hồi dòng nhưng vẫn chưa tìm ra bị chổ nào. Mình ép đường hồi bảo vệ dòng nó chạy đc để test và nó chảy que và rít một vài s và tèo mos.
                    Attached Files

Comment

Mình cũng có 1 con Legi 250DB không ra dòng áp có khoảng 70V dí que thì nổ tẹt tẹt. mọi người chia sẽ kinh nghiệm với. đi sửa 2 lần mà k dùng đc, mà ra tiệm thì hàn thử được.

Comment

Nguyên văn bởi tuandat_trav Xem bài viết
                        Mình cũng có 1 con Legi 250DB không ra dòng áp có khoảng 70V dí que thì nổ tẹt tẹt. mọi người chia sẽ kinh nghiệm với. đi sửa 2 lần mà k dùng đc, mà ra tiệm thì hàn thử được.
                        Tại điện nhà bạn yếu rồi (nguồn yếu, dây bé, tiếp xúc kém)

Comment

Điện bình thường. Cắm máy mới hàn ầm ầm bác à. vứt con đấy vào xó luôn rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

trungkientkc Tìm hiểu thêm về trungkientkc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X