Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Moto điện quay yếu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Moto điện quay yếu

Nhà mình có cái máy xay lạc dùng đc tầm 5 năm nhưng chỉ theo mùa lạc, năm nay mình thấy máy quay rất yếu, moto loại 2,2kg vòng quay 1490v/ph 220v-50hz nhưng nay quay chậm nên quạt gió ko thổi sạch vỏ đc, xin các bạn chỉ giúp hướng xử lý vấn đề này, xin cảm ơn!

Dạ máy của chú bị hỏng con tụ ngâm ạ. Chú nhìn 2 con xem con nào giá trị nhỏ hơn thì chạy sang hàng xóm mượn đôi dép tổ ong rùi đi mua về thay ạ...

Comment

Thử thay mấy con tụ đi Bạn. OK

Comment

Việc đầu tiên là kiểm tra lại phần cơ : của chính động cơ và phần cơ khí phụ trợ xung quanh. Các vòng bi có bi vỡ hay không. Dầu mỡ bôi trơn có bị khô. Quay thử bằng tay có trơn tru hay nặng nề / giật cục ...

Sau đó mới xem tới phần điện. Như các bài viết trên đã đề cập, khả năng tụ hỏng khá cao.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn các bác, em vừa tháo 2 cái tụ ra, cái tụ ngậm của nó là 40mi, em mượn cái 30 mi lắp vào thấy quay yếu hơn chút, ko biết có phải do tụ ko nữa hay moto bị yếu phải quấn lại rồi

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            Dạ máy của chú bị hỏng con tụ ngâm ạ. Chú nhìn 2 con xem con nào giá trị nhỏ hơn thì chạy sang hàng xóm mượn đôi dép tổ ong rùi đi mua về thay ạ...
            Cô mèo khoái dương đông kích tây ha.
            cô mèo bữa nay đi học lại chưa?

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
              Việc đầu tiên là kiểm tra lại phần cơ : của chính động cơ và phần cơ khí phụ trợ xung quanh. Các vòng bi có bi vỡ hay không. Dầu mỡ bôi trơn có bị khô. Quay thử bằng tay có trơn tru hay nặng nề / giật cục ...

Sau đó mới xem tới phần điện. Như các bài viết trên đã đề cập, khả năng tụ hỏng khá cao.
              Như bác này nói là chuẩn, nếu chủ thớt có rành rọt hay ngâm cứu thì nên kiểm tra như vậy tránh sai sót, nếu không rành có thể mua tụ tụ khác thay thử, tuy việc thay tụ có thể ok 80% nhưng cái 20% kia trường hợp của bạn là rất có thể mắc phải.

Comment

Motor 2 tụ công suất 2kw trở lên thường có thêm tụ đề và vít ly tâm để khởi động . Khi tốc độ động cơ đạt yêu cầu, vít ly tâm ngắt tụ đề .
                Nếu vít ly tâm không off, motor tăng dòng sẽ bị cháy.
                Nên kiểm tra lại motor có vít ly tâm không?

Comment

Dạ hỏng cái công tắc ly tâm hông ngắt thì sẽ nổ tụ đề ạ chứ mô tơ ko cháy đâu ạ. Tụ đề nó mỏng manh chứ hông như tụ ngâm đâu ạ. Ấy là chú hàng xóm hay đi nhặt đồng nát bảo thế ạ cháu nghe lén được thôi. Còn chú @ gì đó ở trên ơi cô/ chị mèo giờ cho hẳn cháu ních này rùi ạ chị ấy giờ thích quần áo dày dép chứ hông nghịch điện nữa đâu ạ. Cháu đi học lâu rùi ạ đến tháng 7 mới được nghỉ hè ạ

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                    Dạ hỏng cái công tắc ly tâm hông ngắt thì sẽ nổ tụ đề ạ chứ mô tơ ko cháy đâu ạ. Tụ đề nó mỏng manh chứ hông như tụ ngâm đâu ạ. Ấy là chú hàng xóm hay đi nhặt đồng nát bảo thế ạ cháu nghe lén được thôi. Còn chú @ gì đó ở trên ơi cô/ chị mèo giờ cho hẳn cháu ních này rùi ạ chị ấy giờ thích quần áo dày dép chứ hông nghịch điện nữa đâu ạ. Cháu đi học lâu rùi ạ đến tháng 7 mới được nghỉ hè ạ
                    Thế là 2 chị em mèo đều yêu điện tử à, ngưỡng mộ thật, nhỏ mà đam mê thế lớn chắc sẽ thành bậc cao nhân rồi.
                    haha

Comment

Về tác giả

Collapse

xuanbinhktv Tìm hiểu thêm về xuanbinhktv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X