Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi haigolden Xem bài viết

chú sửa vẽ lại mạch cho cháu đc ko chú
    Mình vẽ lại đây:
    Click image for larger version

Name:	image_94385.jpg
Views:	1459
Size:	78.8 KB
ID:	1706741

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Mình vẽ lại đây:

con tran dùng để kích relay dùng con tran nào bạn c1815 được ko bạn

Comment

Mình vẽ lại đây:

bạn cho mình hỏi mạch mình đế cắt tải ở 11.5v , trường hợp acqui có tải nặng thì áp sụt xuống nhanh và khi ngắt tải thì điện áp tăng lên trở lại lớn hơn 11.5v thì lại đóng tải , nếu mình muốn nếu điện áp có tăng trở lại thì phải tăng được 12 hoặc 12v mới đóng tải có được ko bạn

Comment

con tran dùng để kích relay dùng con tran nào bạn c1815 được ko bạn
          Được bạn nhé..............!

Comment

bạn cho mình hỏi mạch mình đế cắt tải ở 11.5v , trường hợp acqui có tải nặng thì áp sụt xuống nhanh và khi ngắt tải thì điện áp tăng lên trở lại lớn hơn 11.5v thì lại đóng tải , nếu mình muốn nếu điện áp có tăng trở lại thì phải tăng được 12 hoặc 12v mới đóng tải có được ko bạn
            Sao bạn hỏi những cái mình đã nói rồi thế, mình nói ở #64 rồi mà. Điện áp kích hoạt đóng tải trở lại = 0.7V + trị số ổn áp của ZD2 + 0.7V (nếu mắc thêm diode 1N4148 nối tiếp với ZD2 như mình đã vẽ).

Comment

Sao bạn hỏi những cái mình đã nói rồi thế, mình nói ở #64 rồi mà. Điện áp kích hoạt đóng tải trở lại = 0.7V + trị số ổn áp của ZD2 + 0.7V (nếu mắc thêm diode 1N4148 nối tiếp với ZD2 như mình đã vẽ).
              vì mình muốn ngắt tải ở 11.5v và đóng tải trở lại ở 12v bạn a

Comment

vì mình muốn ngắt tải ở 11.5v và đóng tải trở lại ở 12v bạn a
                Thì cũng là những cái mình đã nói, muốn ngắt ở mức nào thì chỉnh VR1, muốn đóng trở lại mức nào thì chọn ZD2 phù hợp thôi.

Comment

Coi sơ đồ mạch cắt relay dùng op-amp so sánh LM311 và FET. Trong phần kết quả có 3 hình: 1) Điện áp Battery, 2) Điện áp tải , 3) Dòng tãi. Khi áp battery giảm đến 10.66V thì relay cắt tãi, tãi sẽ bị mất áp và dòng. Khi battery tăng lên lại đến 11.47V thì relay đóng lại, áp và dòng qua tải chạy trở lại bình thường. Muốn thay đổi điện áp cắt, chỉnh lại R6 va R1
                  Attached Files

Comment

Nếu nối tắt S1 thì Q1 luôn được định thiên và luôn dẫn, chân IN- của LM358 sẽ có điện áp cố định khoảng 4.9V (Uzd1 + Uce Q1), khi chỉnh VR1 thích hợp thì accu vẫn ngắt khi hết điện (khi đó IN+ LM358 < 4.9V) và sẽ tự chạy tiếp khi điện áp tăng lên (IN+ LM358 > 4.9V), tuy nhiên cái dở là Q1 luôn dẫn nên accu sẽ liên tục xả qua R 1.8K, ZD1 và Q1 làm cho nó ngày càng cạn kiệt nếu không được nạp lại kịp thời.
                    bạn ơi mạch mình đã làm chạy nhưng có vấn đề thế này bạn à, khi điện áp gần đến mức đóng tải thì mosfet rất nóng

+ khi mình chỉnh điện áp tăng lên trở lại thì điện áp chưa đến mức đóng tải trở lại mà mạch đã đóng tải trở lại rồi chỗ S1 mình mắc song song 1 diode zenner 10v vs 2 diode 1n4007

Comment

bạn ơi mạch mình đã làm chạy nhưng có vấn đề thế này bạn à, khi điện áp gần đến mức đóng tải thì mosfet rất nóng

+ khi mình chỉnh điện áp tăng lên trở lại thì điện áp chưa đến mức đóng tải trở lại mà mạch đã đóng tải trở lại rồi chỗ S1 mình mắc song song 1 diode zenner 10v vs 2 diode 1n4007
                      À nó là thế này, mosfet thông thường thì điện áp chân G phải cỡ 10 - 12V thì nó mới mở hoàn toàn được, G chưa đủ áp thì nó sẽ chạy ở chế độ tuyến tính nên nóng (điện áp OUT ở LM358 chắc chắn thấp hơn điện áp nguồn). Khắc phục bằng cách dùng logic level mosfet (có điện áp kích dẫn hoàn toàn chỉ khoảng 4.5V) hoặc dùng transistor.

Bạn thử đo giữa 2 đầu zener xem có đúng 10V không và giữa 2 chân S1 xem đúng 11.4V không?

Comment

À nó là thế này, mosfet thông thường thì điện áp chân G phải cỡ 10 - 12V thì nó mới mở hoàn toàn được, G chưa đủ áp thì nó sẽ chạy ở chế độ tuyến tính nên nóng (điện áp OUT ở LM358 chắc chắn thấp hơn điện áp nguồn). Khắc phục bằng cách dùng logic level mosfet (có điện áp kích dẫn hoàn toàn chỉ khoảng 4.5V) hoặc dùng transistor.

Bạn thử đo giữa 2 đầu zener xem có đúng 10V không và giữa 2 chân S1 xem đúng 11.4V không?
                        logic level mosfet là gì bạn

Comment

là fet có áp kích khoảng 5V (= điện áp của các cổng logic/ IC số)
                          sau.ph

Comment

logic level mosfet là gì bạn
                            Là mosfet có điện áp kích dẫn hoàn toàn ở mức thấp hơn bình thường đó mà. VD: IRF3709
                            https://banlinhkien.vn/goods-4906-ir...h-87a-30v.html

Comment

Là mosfet có điện áp kích dẫn hoàn toàn ở mức thấp hơn bình thường đó mà. VD: IRF3709
                              https://banlinhkien.vn/goods-4906-ir...h-87a-30v.html
                              dùng con này thay irf 3205 thì ko xảy ra hiện tượng mosfet nóng nữa phải ko bạn

Comment

dùng con này thay irf 3205 thì ko xảy ra hiện tượng mosfet nóng nữa phải ko bạn
                                Đúng rồi bạn...................

Comment

Về tác giả

Collapse

Ngân_lovable Tìm hiểu thêm về Ngân_lovable

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X