Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• caovanhuong
    replied
    Nguyên văn bởi Ngân_lovable Xem bài viết
    Chào các Pro.
    mạch cắt khi thấp áp em lắp chạy rồi nhưng nảy sinh 1 vấn đề sau:
    Khi hoạt động (đề máy) ---> điện áp tụt ---> mạch cắt luôn.
    - Xin các Pro chỉ cho em làm sao khi tụt áp delay khoảng 3 giây rơle mới cắt.
    Xin cảm ơn các ann chị.
    đơn giản thôi bạn ráp như mạch bạn đã ráp (mạch bạn ráp mà đã hoạt động) rồi mắc thêm con tụ hóa 1000uF // với nó là được, cũng phải được đến vài s đủ đáp ứng nhu cầu của bạn.

Leave a comment:

• jerryquan
    replied
    Chào các Pro.
    Ít nhất thì bạn cũng cho biết là bạn lắp theo mạch nào, hoặc mạch của bạn ra sao để mà phân tích nữa chứ. Ko lẽ bây giờ bảo bạn bỏ hết cái cũ đi, làm lại cái mới mà ko biết nguyên nhân, điểm yếu của cái cũ.

- Xin các Pro .....
    "Yếu gió" như mình có biết cũng ko dám chỉ rồi.

Sorry Hannguyen: Mình ko có ý chỉ trích mạch mới của bạn đâu, chỉ vì khi post lên thì mới thấy mạch của bạn. Có lẽ post chậm hơn 1 vài phút.
    Last edited by jerryquan; 26-06-2009, 14:41. Lý do: Xin loi vi post cham

Leave a comment:

• hanguyen
    replied
    Chào các Pro.
    Xin cảm ơn các ann chị.
    Đúng thế, những thực tiễn như thế này mới gọi là điện tử
    Mình thiết kế cho bạn mạch giản dị dưới đây khắc phục cái sự cố đề máy đó. Mạch tuy giản dị nhưng hiệu quả với kinh kiện sẵn có, giá thì khỏi đắn đo, rất rẻ (chỉ khoảng 10-20k) sẽ giúp bạn dễ lắp ráp, cân chỉnh cũng như dễ dàng sửa chữa thay thế khi có hỏng hóc.
    chú ý: nếu Transitor 2N3055 nóng thì bạn phải lắp tản nhiệt cho nó.
    Attached Files
    Last edited by hanguyen; 26-06-2009, 16:14. Lý do: Thêm đèn LED chỉ thị và cầu chì

Leave a comment:

• Ngân_lovable
    replied
    Chào các Pro.
    Xin cảm ơn các ann chị.

Leave a comment:

• Ngân_lovable
    replied
    Em xin cảm ơn các Pro nhìu nha, kiến thức của em thì ít nhưng lại thích mày mò học hỏi. 1 lần nữa thanks các Pro đã chỉ bảo tận tình.

Leave a comment:

• jerryquan
    replied
    Chào các bác.
    Em muốn làm một cái mạch để đá ra tín hiệu ngắt role khi nguồn nuôi nó bị tụt xuống, cụ thể như sau:
    Em có 1 cái xe điện chạy 24v DC nhưng em muốn khi bình điện tụt xuống < 20v thì ngắt.
    Vậy xin các Pro chỉ giúp em.
    Thanks nha.
    Bạn nối tiếp thêm 1 diod zener vào mạch đính kèm này để dùng cho loại bình 24V. Bỏ diod 4007 nếu bạn muốn điện áp ngắt là khoảng 20v.
    Thân
    Attached Files

Leave a comment:

• hoangdai
    replied
    khó có thể kiểm tra bằng cách đưa que đo vào bình đc.Kiểm tra qua điện áp bình là ổn mà vì khi bình cạn thì điện áp thường điện áp ko đc 24V và theo kinh nghiệm sử dụng thì cũng dễ đoán ra mà.

Leave a comment:

• truong_nthe
    replied
    Chào các bác,

Nhờ các bác tư vấn cho cách phát hiện mực nước trong bình ắc quy xe máy xuống dưới mức Lower để kịp thời châm nước bình, vì hiện nay mỗi lần lấy bình ra kiểm tra rất mất công, nếu có mạch nào như vậy xin các bác chỉ giáo cho. Đa tạ !

Leave a comment:

• nhathung1101
    replied
    Xem cái mạch thô thiển này rồi tự chế biến nhé.

http://dientuvietnam.net/forums/show...69&postcount=6

Leave a comment:

• jerryquan
    replied
    Em cảm ơn mọi người nhiều, em sẽ làm thử.Không biết còn Pro nào có ý tưởng hay và đơn giản hơn nữa không nhỉ !!!
    Chào bạn,
    Mình thấy mạch này hay (tuy ko đơn giản lắm) là khi ngắt rồi, điện áp ắc quy có tăng trở lại đôi chút cũng ko làm mạch hoạt động trở lại ==> tránh hiện tượng lạch cạch nếu dùng rờ-le. Bạn có thể thay mosfet bằng transistor thường và gắn rờ-le ở cho load (thêm diod bảo vệ điện áp phản kháng rờ le).
    Nguyên lý: S1 được xem như công tắc khởi động. Thường khi ắc quy tụt xuống 1 mức áp nào đó- chỉnh bằng VR1 (vd 10.3V cho accu 12v) thì đầu ra LM358 ở mức thấp Q2 ngưng dẫn, đồng thời Q1 ngưng dẫn (Q1 được kích dẫn bằng S1 lúc đầu) ==> ngõ vào so sánh âm lên Vcc ==> đầu ra op-amp duy trì ở mức thấp. Mặc dù sau khi ngắt tải và để 1 thời gian, điện áp ắc quy có thể cao hơn mức xác lập (vd 10.8V) nhưng op-amp vẫn ko lật trạng thái, Q2 vẫn ngưng dẫn cho đến khi S1 được nhấn trở lại.
    Nguồn: Suu tầm ở đâu đó trên mạng.
    Attached Files

Leave a comment:

• Ngân_lovable
    replied
    Em cảm ơn mọi người nhiều, em sẽ làm thử.Không biết còn Pro nào có ý tưởng hay và đơn giản hơn nữa không nhỉ !!!
    Last edited by Ngân_lovable; 17-06-2009, 11:52.

Leave a comment:

• huuphuong
    replied
    Chào các bác.
    Em muốn làm một cái mạch để đá ra tín hiệu ngắt role khi nguồn nuôi nó bị tụt xuống, cụ thể như sau:
    Em có 1 cái xe điện chạy 24v DC nhưng em muốn khi bình điện tụt xuống < 20v thì ngắt.
    Thanks nha.
    cái này trong converter Lan Huong đã rất cụ thể rồi . bạn theo đó mà làm

Leave a comment:

• qkhanh
    replied
    Chào các bác.
    Thanks nha.
    bác nên dùng diode ổn áp vd là 5v cho qua một biến trở để tạo ra điện áp so sánh.đưa nguồn qua điện trở rồi đưa vào so sánh với điện áp chuẩn .đầu ra khuếch đại rồi đưa vào rơ le ngắt mạch ra .chỉ đơn giản vậy thôi bác có thể chỉnh mức điện áp bảo vệ từ khoảng 6-24v

Leave a comment:

• hoangdai
    replied
    đơn giản thôi bác à/1 chú transistor và vài con trở là ok.trở dùng phân cực cho chân B của TRAN, cực C nối qua 1 role.Khi điện áp sụt xuống 20V thì điện thế tại chân B <0.6V là TRAN tắt----> nhả role------> cắt nguồn.Nếu muốn cách khác thì dùng 1 Opamp mắc so sánh kiểu dương đảo (nói chung kiểu nào cũng đc).Bình thường thì đầu ra là 0 nếu điện áp là 24V,khi điện áp còn 20V thì đầu ra lên 1------>dùng TRAN kich role để ngắt nguồn.Dùng biến trở để điều chỉnh cho chính xác ngưỡng điện áp tác động.Mình hơi bận nên ko vẽ sơ đồ được.Đọc và thông cảm nhé!

Leave a comment:

• Ngân_lovable
    started a topic Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Mạch tự ngắt khi tụt áp.

Chào các bác.
    Thanks nha.

Về tác giả

Collapse

Ngân_lovable Tìm hiểu thêm về Ngân_lovable

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X