Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hình ảnh Điện tử công nghiệp, từ xưa đến...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hình ảnh Điện tử công nghiệp, từ xưa đến...

Nhóc mở topic này, để các anh chị nào đã đi làm điện tử công nghiệp, đưa hình thiết bị, mạch in lên. Đây là điều khá hữu ích, vì mỗi người thông thường dễ dàng nhìn thấy thiết bị trong ngành của mình, nhưng lại ít có dịp nhìn thấy thiết bị ngành khác.

Hy vọng với topic này, nhiều người đưa hình ảnh lên, và mỗi người chúng ta sẽ có thêm nhiều khái niệm về ngành của bạn mình.

Trước hết, Nhóc xin mở màn với một bộ khuếch đại servomotor, đời năm 60's. Đây là bộ ampli kiểu chopper (băm xung) dùng để khuếch đại tín hiệu DC rất nhỏ, dùng các đèn 12AX7 và 12AU7. Đầu vào là ín hiệu từ cầu cân bằng. Đầu ra kéo trực tiếp sercomotor. Servomotor này vừa điều chỉnh hệ thống, vừa điều chỉnh thêm 1 biến trở trong cầu cân bằng để hồi tiếp.

Đây là một máy dò tìm khuyết tật kim loại bằng phương pháp siêu âm. Máy tương đối cũ, và sử dụng các cảm biến đơn.

Các cảm biến siêu âm đơn vừa làm chức năng phát, vừa có chức năng thu sóng phản xạ. Tần số từ 3 đến 5 MHz. Kèm theo nó là các bộ dẫn sóng trung gian, với các góc xác định: 45, 60, 75 độ.

Attached Files
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Đây là các hình do các anh chị bạn của Nhóc cung cấp:

Mạch điều khiển dòng hàn trong máy hàn tig kiểu xưa (198x), dòng 400A. Một sự kết hợp nhuần nhuyễn giữa điều khiển dùng linh kiện analog và linh kiện logic.

Mạch điều thế AVR cho máy phát điện 250 KVA. Vì máy nhỏ xíu, nên mạch cũng rất đơn giản.

Máy cung cấp tín hiệu chính xác để thử nghiệm rơ le. Dòng ra đến 60A, 6 ngõ ra dòng độ chính xác cao, độ phân giải 24 bit, điều chỉnh được góc pha, biên độ, tốc độ tăng giảm (ramp). Đây là thiết bị rất thông dụng trong ngành điện lực. Hầu như các trung tâm thí nghiệm điện đều sử dụng.

Attached Files
    Nhóc thích nghịch điện,
    Nhóc thích xì păm,
    Nhóc thích trêu mấy anh.
    Hi hi.

Comment

Diode quay, kích thích máy phát điện 37,5 MW:

Mạch thổi bộ lọc giấy tự động:

Máy tính điều khiển thời 80286 của Speedtronic, GE (bên trái, trên và dưới) với bộ cấp nguồn (bên phải)

Nhóc thích nghịch điện,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu mấy anh.
      Hi hi.

Comment

Mình có mấy cái máy X-RAY up lên cho mọi người ngắm nghía.

+ Loại cổ:

Logo

Mạch ADC

Nhìn tổng thể "bộ lòng mề", gồm bộ ADC và mạch xử lý hình ảnh

Chụp thử cái ví chơi, trong ví có 1 con điện trở, nó phát hiện ra tuốt

+) Đây là máy hiện đại hơn

Comment

PLC loại khá xưa, của Telemecanique lắp đặt 1986:

Các linh kiện công suất và điều khiển trong hệ thống cùng thời:

Nhóc thích nghịch điện,
          Nhóc thích xì păm,
          Nhóc thích trêu mấy anh.
          Hi hi.

Comment

Bên trái là tủ điều khiển máy phát điện 1.5MW do các kỹ sư VN tích hợp

Ủa sao không gửi được hình

Giao diện HMI khá ấn tượng

Analog trend
            Attached Files
            Last edited by nsp; 20-04-2010, 14:24.

Comment

Em gửi cho các bác mấy hình tủ điều khiển và động lực của bọn nướcngoài đấu và vài hình tủ điều khiển cua việt nam mình làm => Tình trạng các công ty lớn như các công ty xi măng,công ty thép tron nước hầu như mua tủ động lực và tủ điều khiển sẵn ở nước ngoài về nước mình.Bác nào có hình ảnh về tủ điện bên mình lắp đẹp và mẫu mã tương đối không nhỉ.AE ai biết chỉ chỗ cho em với ạ!
              Attached Files
              NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

3 cái hình trên bên nước mình làm ra.còn lại mấy cái dưới ở nc ngoài lắp.các linh kiện trên panel em nghĩ các bác đều biết nên e ko giải thích gì thêm.
                Attached Files
                NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

Bạn xem thử xem có thua của nước ngoài không?
                  Toàn bộ thiết kế, lắp đặt, thử nghiệm và hiệu chỉnh là do Việt Nam cả. Chỉ có thiết bị là phải đi mua thôi. Giá mà mình sản xuất luôn được các thiết bị như PLC, protection relay... nữa thì tốt biết mấy
                  Attached Files

Comment

!Em không biết chỗ bác có lắp thêm thiết bị gì đằng sau tủ điện ko.
                    Em thấy: (nó to lớn quá bác ạ)
                    +>Em nghĩ có thể thiết kế tủ điện của các bác nhỏ hơn (tiết kiệm và gọn hơn)
                    +>Các đầu dâu vào,ra,nguồn vào PLC và vào cuộn dây rơle,vào ra các tiếp điểm rơle của bác ko có máng đi dây->không an toàn,không tiện trong quá trình sửa chữa,thay thế thiết bị!
                    +>Chỗ bác chuyên thiết kế tủ điều khiển thôi ạ!
                    +>có thể cho em địa chỉ cty bác được ko?có website nữa thì tốt quá.
                    HJ đó là ý kiến của riêng em.các bác lắp và đã bán ra thị trường rồi nên em chỉ góp ý vậy.
                    NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
                      !Em không biết chỗ bác có lắp thêm thiết bị gì đằng sau tủ điện ko.
                      Em thấy: (nó to lớn quá bác ạ)
                      +>Em nghĩ có thể thiết kế tủ điện của các bác nhỏ hơn (tiết kiệm và gọn hơn)
                      +>Các đầu dâu vào,ra,nguồn vào PLC và vào cuộn dây rơle,vào ra các tiếp điểm rơle của bác ko có máng đi dây->không an toàn,không tiện trong quá trình sửa chữa,thay thế thiết bị!
                      +>Chỗ bác chuyên thiết kế tủ điều khiển thôi ạ!
                      +>có thể cho em địa chỉ cty bác được ko?có website nữa thì tốt quá.
                      HJ đó là ý kiến của riêng em.các bác lắp và đã bán ra thị trường rồi nên em chỉ góp ý vậy.
                      Nó không to đâu bạn ạ. Đây là tủ Điều khiển, đo lường và bảo vệ tất cả trong 1. Do bị hạn chế về không gian nên mình phải thiết kế các thiết bị gần nhau vì thế không còn chỗ để máng cáp mặt trước mà phải luồn cáp qua khe cáp đến máng cáp ở mặt sau.
                      +Mình nghĩ không thể thiết kế gọn hơn được nữa, bạn nên nhớ còn phải để không gian cho việc bảo trì, sửa chữa. (Tất cả các đầu dây phải dễ dàng tháo lắp).
                      +Máng cáp đi dây ở mặt sau (xem hình) do bị hạn chế không gian ở mặt trước. Dây cáp có vỏ cách điện chuẩn nên rất an toàn. Trong quá trình thử nghiệm mình tạo sự cố chạm mạch CB bảo vệ bật ngay lập tức.
                      +Hiện tại, mình thiết kế tủ điều khiển, đo lường, bảo vệ để phục vụ vận hành trong công ty của mình. Mình cũng đang xúc tiến làm một dự án tương tự cho một nhà máy Thủy điện 10MW.
                      +WEDSITE công ty mình là www.dhd.com.vn

Cám ơn bạn về những góp ý. Là một người chuyên về tích hợp hệ thống, những lời phê bình, chỉ trích sẽ là cơ sở để tự hoàn thiện mình và sản phẩm do mình làm ra.
                      Attached Files

Comment

hay quá nhỉ.em cũng học điện tử công nghiệp nhưng em vẫn chưa hình dung được sau này ra thì cụ thể mình sẽ làm những gì.anh chị có thể nói sơ qua được không ạ????
                        ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Nguyên văn bởi fly_1304 Xem bài viết
                          hay quá nhỉ.em cũng học điện tử công nghiệp nhưng em vẫn chưa hình dung được sau này ra thì cụ thể mình sẽ làm những gì.anh chị có thể nói sơ qua được không ạ????
                          Thì bạn sẽ phải làm việc với Máy Phát, MBA, Motor, biến tần, PLC, rơ le bảo vệ, contactor, rơ le đa dụng... và nhiều lắm, khi nào đi làm bạn sẽ biết ngay mà.

Chúc vui.

Comment

hình ảnh.....

Máy đan len SHIMASEIKI full jacquard thập niên 80 đê!!! (30 năm vẩn chạy tốt ..!!.)
                            Vẩn còn hiển thị bằng CRT (thời này như vậy là hiện đại lắm rồi!!)
                            Attached Files

Comment

Hàng độc, hiếm có ở thị trường VN: Vi xử lý 80C186.Click image for larger version

Name:	IMG_20130107_092525.jpg
Views:	1
Size:	90.6 KB
ID:	1372361
                              Nhóc thích nghịch điện,
                              Nhóc thích xì păm,
                              Nhóc thích trêu mấy anh.
                              Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

cô nhóc Mập, lùn, da đen, đeo kính đen Tìm hiểu thêm về cô nhóc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X