Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Kaku_Bui Xem bài viết
    Chào các sư huynh, em là sinh viên, em đang thực tập tại xưởng của một công ty tại Trung Quốc, công ty này dùng một loạt các máy Mounter của Panasonic là CM602, CM401 và DT401. Em phải nghiên cứu giải pháp để loại bỏ tấm phim âm bản Mylar dán trên những con linh kiện có hình dạng phức tạp. Hôm nay tìm thấy diễn đàn, em muốn nhờ các sư huynh tư vấn hộ em một số vấn đề như sau:
    1. Áp suất mà máy sử dụng cho mỗi đầu Nozzle là bao nhiêu không ?
    2. Vật liệu chế tạo Nozzle là gì ?
    Mong các huynh bớt chút thời gian xem hộ đệ nhé, cảm ơn các huynh nhiều
    Theo như tôi biết, đối với CM602 và CM401, máy dùng lực hút để gắp linh kiện và dùng hơi thổi để gắn linh kiện chứ ko trực tiếp nhấn xuống. Riêng đối với DT401, để tăng lực nhấn với nhưng loại linh kiện lớn, ngoài lực thổi bằng hơi còn có thêm lực nhấn - standard khoảng 2.5 Newton tùy loại - được set trước trong part library.
    Về vật liệu làm nozzle - sorry mình ko có thông tin chính thức

Comment

Vật liệu làm nozzle ban đầu là thép cứng thông thường, nhưng sau 1 thời gian chạy thì tất nhiên có mòn đi chút ít , mà có mòn tức là thông số đo linh kiện trước khi cắm có thể sai , vì thế các nhà chế tạo đưa ra 1 phương pháp giảm mòn là gắn trên đầu nozzle vật liệu cứng ít mòn là carbit , nozzle này xài rất lâu nhưng phải cẩn thận vì có khi miếng carbit này bị bung khi bảo trì thì coi như bỏ nozzle
      Last edited by hanguyenvu; 03-03-2008, 14:56.

Comment

Nguyên văn bởi thang_ngu Xem bài viết
        Bạn nhphong thân
        Công ty của bạn nhiều việc lắm hay sao mà kén thế, thời buổi này đơn đặt hàng có nhiêu làm nhiêu chứ. Chờ những đơn đặt hàng số lượng lớn coi bộ khó đấy. Vả lại nếu chỉ có sản xuất board thì máy mounter nó chạy chút là xong chứ gì. Còn nếu như sản xuất hoàn chỉnh thì mới phải lo set up dây chuyền thôi, đồng ý không bạn ?. Thân
        hehehe k fải kén đâu bạn, tùy vào số lựơng sản phẩm + tiền lời
        chứ nhiều loậi board mất nhiều nhân công (linh kiện gắn tay...) + tỉme + lời ít thì làm sao dám làm heeh, trừ cty làm cầm cự nuôi nhân viên hehehehe
        Last edited by phongred; 03-03-2008, 23:13.
        Y!M:Phongred Googletalk:Doanthanhphong H/P:0909262747

Comment

chứ nhiều loậi board mất nhiều nhân công (linh kiện gắn tay...) + tỉme + lời ít thì làm sao dám làm heeh, trừ cty làm cầm cự nuôi nhân viên hehehehe

Thời này mà còn dùng nhân công để làm SMT hả bạn?! Tại sao không dùng những máy SMT để làm cho chính xác! Bên mình đang sử dụng một số máy SMT nhỏ để sản xuất bo mạch thí nghiệm và sửa chữa đó.
          |

Comment

Nguyên văn bởi phuongacro Xem bài viết

Thời này mà còn dùng nhân công để làm SMT hả bạn?! Tại sao không dùng những máy SMT để làm cho chính xác! Bên mình đang sử dụng một số máy SMT nhỏ để sản xuất bo mạch thí nghiệm và sửa chữa đó.

mời bạn xem cái này http://my.opera.com/phongred/blog/20...cs-cl#comments <== sx board máy bay nè

bạn hiểu sai ý mình rồi, công nghệ máy móc SMT là 1 chuyện đâu fải board nào cũng chỉ co linh kiện 1005 hay 0603 ... mà còn có nhưng linh kiện khác to lơn hơn nhiều, ngoài ra còn fải dán keo nó ... nói chung nhiều thứ lắm heheh

Comment

Hello

Chào các bạn.
              Mình là thành viên mới. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn
              Mình muốn biết thông tin về toàn bộ quy trình của SMT. Từ thiết kế PCB đến công đoạn hàn linh kiện một cách chi tiết.

Comment

Hi thang_ngu,

Bạn nói như thế là không đúng rồi. Thứ nhất qui trình làm ra PCBA không phải chỉ qua 1 máy mounter cắm chip hay IC là xong mà phải qua các công đoạn như sau (ví dụ 1 qui trình đơn giản nhất): in kem chì (phải sử dụng đến máy solder paste printer), sau khi in kem chì lên board mạch rồi mới qua máy cắm chíp mounter, cắm chip xong phải qua máy hàn để hàn linh kiện nữa...Máy mounter thì chỉ có chức năng mount chip or ic thôi thì làm sau mà cho ra sp được, mỗi board khác nhau có kích thước khác nhau, linh kiện khác nhau, phải làm dữ liệu cho tất cả các máy trên và .....chính vì vậy mà mình nói phải mất thời gian set up...

Thứ 2 là xưởng sản xuất thì phải thuê nhân công làm và tháng nào cũng phải trả lương cho công nhân mặc dù không có sx. nếu đơn đặt hàng ít quá mà thuê công nhân để họ ở không thì lổ là cái chắc...

bạn thang_ngu chắc phải học hỏi thêm nhiều về smt rồi...

Comment

Bổ sung thêm ý kiên anh NHPhong

có nhiều dạng cty SMT đầu tư đã lâu có nhiều máy nhiều nhân viên thì đã có rất nhiều đơn dặt hàng rồi và cũng kg sx những board mạch lôm côm.
                  Cty mới đầu tư máy xịn thì chỉ sx những board mạch có tầm quan trọng cao.

tóm lại cũng tùy cty đầu tư theo mục đích gì, không fải cty nào cũng gia công hàng ngoài mà chỉ sx cho tập đoàn....

Comment

Nguyên văn bởi pikchu Xem bài viết
                    Chào các bạn.
                    Mình muốn biết thông tin về toàn bộ quy trình của SMT. Từ thiết kế PCB đến công đoạn hàn linh kiện một cách chi tiết.
                    Tôi có vài slide giới thiệu tổng quát nhưng khá là dễ hiểu nhưng hơi bị lớn khoảng 130M, làm sao gửi cho bạn đây, tôi ở Sài gòn

Comment

http://my.opera.com/phongred/blog/20...cs-cl#comments <== xem thử coi có giúp dc gi cho ban kg

Comment

Nguyên văn bởi pikchu Xem bài viết
                        Chào các bạn.
                        Qui trình SMT và sản xuất PCB là hoàn toàn khác nhau, thường thì nói đến SMT thì người ta hiểu là lắp ráp các linh kiện lên board PCB và cho qua máy hàn để tạo ra sản phẩm gọi là PCBA. Để biết thông tin về toàn bộ qui trình SMT bạn có thể vào website http://www.tkb-4u.com/articles/print...exprinting.php để tham khảo, trong này sẽ trình bày rất nhiều các thông tin cơ bản về công nghệ SMT.

Comment

chào bạn hanguyenvu, mình đang ở thâm quyến,trung quốc. Mình đang cần gấp tài liệu về dây chuyền SMT, bạn có thể gửi qua mail cho mình một ít được kô, mail của minh là:tamkha052002@yahoo.com, cám ơn bạn nhiều và mong một ngày có thể gặp bạn ở việt nam

Comment

chào các bác, em có mấy trang web nói về SMT, các bác có thể vào đây tham khảo.
                            http://www.arrl.org/tis/info/surface.html
                            http://poeth.com/smtmfg.htm
                            Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
                            Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha.

Comment

Nguyên văn bởi lisankha Xem bài viết
                              chào bạn hanguyenvu, mình đang ở thâm quyến,trung quốc. Mình đang cần gấp tài liệu về dây chuyền SMT, bạn có thể gửi qua mail cho mình một ít được kô, mail của minh là:tamkha052002@yahoo.com, cám ơn bạn nhiều và mong một ngày có thể gặp bạn ở việt nam
                              Gửi các bạn nội dung về SMT bằng tiếng Việt của JUKI Copr. mà tôi có được ,
                              Tuy nhiên do dạng file là PDF nên không có sống động như dưới dạng ppt (có video clip minh hoạ)
                              Nếu bạn nào có nhu cầu tôi sẽ gửi cho các bạn CD (bản coppy) qua bưu điện,
                              to lisankha : bạn download nha,mình xin lỗi không gửi email cho bạn được
                              Attached Files

Comment

Bác hanguyenvu,công ty của bác đang gia công sản phẩm gì thế?cty em đang gia công ebook,photo digital frame và ifone cho apple,em đang thực tập nên chỉ biết về tổng quan dây chuyền SMT,còn nguyên lý hoạt động và một số lỗi thường gặp và cách khắc phục thì em chưa hiểu rõ lắm,các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với.Thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X