Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn giúp mình về mạch điện cho động cơ 3 pha.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn giúp mình về mạch điện cho động cơ 3 pha.

Tình hình làm cái đường dây cho nhà máy nhỏ kế nhà mình mà mình thì hok rành về điện 3 pha mấy nên các bạn, các ACE ai rành về điện 3 pha xin chỉ giáo cái mạch như này nhé (Vẽ ra thì càng tốt hihi).

Yêu cầu: Nguồn điện 3 pha cung cấp cho động cơ 3 pha luôn kèm công tắc (hoặc cầu dao 3 nấc) có 2 chế độ, 1 là động cơ 3 pha xoay trái sang phải chế độ 2 là động cơ xoay phải sang trái. Công tắc có thể là cầu dao, nút bấm (2 nút).

Mình chân thành cám ơn các bạn đã ghé xem, ai biết thì chỉ giáo nhé.

như yêu cầu của bạn có thể nói đây là mạch cho động cơ 3 pha có đảo chiều.Bạn có thể dùng cầu dao 3 pha 2 ngả để đấu ( vì là động cơ nhỏ ) hoặc dùng 2 bộ khởi động từ thì hay hơn.Sơ đồ thì để bạn khác giúp bạn mình lười vẽ lắm nếu vẽ tya thì không có máy ảnh
    thân !

Comment

trước hết bạn phải biết cách dùng công tắt tơ. thứ 2 là cách đảo chiều của động cơ 3 pha. vi dụ động cơ 3 pha đang mắc ở chế độ tam giác, bình thường 3 pha nó nối với điện lưới. nếu muốn nó quay ngược lại. ta chỉ việc giữ nguyên 1 pha bất kì. và đảo vị trí 2 pha còn lại.
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	91.2 KB
ID:	1354808
        Có sẵn cho bạn đây. lười vẽ lấy lun trong tài liệu cho nhanh.
        Kết Nối Dân Kỹ Thuật tại facebook để Trao đổi - học hỏi

Thích chém gió bốn phương zô đây

Comment

Nguyên văn bởi thaichiendt Xem bài viết
          [ATTACH=CONFIG]38208[/ATTACH]
          Có sẵn cho bạn đây. lười vẽ lấy lun trong tài liệu cho nhanh.
          chuẩn rồi đấy! chủ thớt lắp theo là chạy thôi. chủ thớt nhớ lắp có khóa chéo như vậy nhé. ko thui ấn cùng lúc 2 nút nó nổ "banh ta la banh" ấy.
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

Mình cám ơn các bạn, các anh đã tận tình giúp đỡ mình nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
              trước hết bạn phải biết cách dùng công tắt tơ. thứ 2 là cách đảo chiều của động cơ 3 pha. vi dụ động cơ 3 pha đang mắc ở chế độ tam giác, bình thường 3 pha nó nối với điện lưới. nếu muốn nó quay ngược lại. ta chỉ việc giữ nguyên 1 pha bất kì. và đảo vị trí 2 pha còn lại.
              Đúng như anh nói, nếu động cơ đang mắc ở chế độ sao thì chuyển về tam giác như nào vậy các anh ?

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
                Đúng như anh nói, nếu động cơ đang mắc ở chế độ sao thì chuyển về tam giác như nào vậy các anh ?
                Tùy thuộc vào động cơ của bạn, động cơ của bạn có đưa ra 6 đầu dây thì mởi chuyển được còn 3 đầu thì phải tháo động cơ ra xem có chuyển được không.
                Nếu có 6 đầu dây rồi thì chỉ cần chập 3 đầu đầu hoặc 3 đầu cuối là được. Trường hợp bạn chưa xác định được đầu nào là đầu đầu, đầu nào là đầu cuối thì bạn làm như sau:
                1. Dùng đồng hồ vạn năng để ở nấc thông mạch đo để xác đình 3 cuận dây(Q1,Q2,Q3)
                2. Dùng một quả pin khoảng 9V càng tốt, nếu không thì nhỏ hơn quẹt vào 2 đầu cuận Q1, 2 cuận còn lại ta dùng đồng hồ vạn năng(loại đồng hồ kim) để thang đo 0,5V DC khi đó kim đồng hồ của 2 cuận nhích lên thì ta xác định được đầu đầu và đầu cuối của 2 cuận đó.
                3. làm tương tự ta sẽ xác định được đầu đầu và đầu cuối của cuận Q1.

Chúc bạn làm thành công!
                * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Vấn đề bạn hỏi đã có nhiều AE trên đây trả lời. Tuy nhiên, là người làm nghề đủ lâu, tôi chân tình khuyên bạn nên học tập nghiên cứu một cách nghiêm túc trước khi hành cái nghề này. Không thể hình dung đơn giản là chỉ cần cho cái động cơ chạy xuôi, chạy ngược mà còn nhiều vấn đề khác như lựa chọn thiết bị đóng cắt, chọn cáp, lắp đặt thiết bị bảo vệ, độ tin cậy,... và quan trọng nhất là quy phạm về an toàn.
                  Khi hiểu hết những vấn đề này thì hay bắt tay vào làm để không phải trả học phí nhiều hay ân hận về sau.

Nguyên văn bởi doanthai102 Xem bài viết
                  Tình hình làm cái đường dây cho nhà máy nhỏ kế nhà mình mà mình thì hok rành về điện 3 pha mấy nên các bạn, các ACE ai rành về điện 3 pha xin chỉ giáo cái mạch như này nhé (Vẽ ra thì càng tốt hihi).

Yêu cầu: Nguồn điện 3 pha cung cấp cho động cơ 3 pha luôn kèm công tắc (hoặc cầu dao 3 nấc) có 2 chế độ, 1 là động cơ 3 pha xoay trái sang phải chế độ 2 là động cơ xoay phải sang trái. Công tắc có thể là cầu dao, nút bấm (2 nút).

Mình chân thành cám ơn các bạn đã ghé xem, ai biết thì chỉ giáo nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

doanthai102 Tìm hiểu thêm về doanthai102

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X