Thông báo

Collapse
No announcement yet.

IGBT,MOSFET, hiểu biết và các mạch ứng dụng.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Theo mình trong thời điểm quá độ từ ngắt sang dẫn (Và ngược lại) MOSFET phải chịu công suất tức thời cỡ 800W ( Tại thời điểm I=1/2 I MAX Tức là bằng 33A x24v=792W) do bị vượt công suất tiêu tán tối đa cho phép nên MOSFET dễ bị hư vậy mình đề nghị bạn thử khắc phục bằng cách nối tiếp với tải bằng một cảm kháng nhỏ đủ tạo độ lệch pha dòng và áp sao cho tại thời điểm quá độ tích số P=UxI nằm trong thông số cho phép của MOSFET-RFB4110PbF

Comment

• Nguyên văn bởi huuphucbql Xem bài viết
      các bạn ơi giúp mình với!
      -thường thì mình hay kiểm tra fet còn tốt hay không bằng cách sau (với n-channel fet):
      +12v nối tiếp điện trở 1k, nối tiếp led, nối vào d.
      Chân s nối 0v.
      Dùng tay kích d => g :led sáng.
      Dùng tay xả g => s : Led tắt.
      -cách trên đa số là ok...nhưng hôm nay mới mua 5 con irf540 về chưa kích led đã sáng, nối tắt g=>s led vẫn sáng!
      Mong các bạn giải thích vấn đề này với! Thanks!
      mình cũng đang gặp vấn đề này mong các bạn giải thích

Comment

• Nguyên văn bởi khoaluan85 Xem bài viết
        em dang lam ve mach dieu khien dong co DC(12v,5A)!theo nguyen ly xung va dung tranzistor truong! bac nao co mach gui giup nha! thanhs!
        Thử xem cái này xem !
        Attached Files
        Tất cả mới chỉ là bắt đầu !

Comment

• em đang làm về PFC có anh chị nào hiểu hơn về cía này không ah,cho em bit với,vì có lẽ em sẽ phải sử dụng MOSFET và PMW

Comment

• Trời ơi sao cả cái diễn đàn này không ai bàn luận về con Thy công suất KY 202 của Nga ngố nhỉ chẳng lẽ không ai biết về nó?

Comment

• xin các a giúp e, vì e mới vào nghề nên chưa bit gì cả, xin chỉ giáo. E đang thiết kế mạch điều khiển led dùng IC 89S52 với mỗi chân ra số lượng led của e là khá lớn, e dùng nguồn điện thoại cho tiết kiệm và nhỏ gọn, nhưng e lại gặp vấn đề với độ sáng của đèn. Khi 1chân ra sáng thì led rất sáng nhưng khi tất cả các led sáng thì.... trời ơi.. độ sáng giảm hẳn. Độ sáng của led là không ổn định, nhìn rất xấu, mặc dù e đã dùng mạch Dalington. Xin mọi người cho e bit phải làm sao để các led sang đều,đẹp và ổn định ở tất cả các chế độ và số lượng led. E xin cảm ơn!

Comment

• bác quét bao nhiêu bóng? mác thể nào. em e cái nguồn điện thoại 1 là ko dủ Vol, 2 là ko dủ dòng

b.r

Comment

• Chắc chắn là không đủ dòng rồi, nguồn điện thoại thì áp lớn nhưng dòng thì cực nhỏ.

Comment

• Em nghĩ bác ấy dùng cục nguồn sạc điện thoai, áp 6V3 dòng 500ma

b.r

Comment

• Nguyên văn bởi odinhoang Xem bài viết
                      Tớ thì không hiểu câu hỏi lắm, nhưng tớ thấy các IGBT hiện thời giới hạn tại điện áp 6500V(600A) hoặc dòng 1200A(3300V). Tấn số cho 2 đồng chí trên vào cỡ 4kHz đến 6kHz, tùy thuộc vào mạch điều khiển và công suất tổn hao do nhiệt trong quá trình đóng mở (switching power losses). Hai hãng sản xuất IGBT công suất cao lớn nhất trên thế giới hiện giờ là EUPEC (Đức) và Mitsubishi (Nhật).

Mạch điều khiển cho IGBT công suất cao hầu như đều được tích hợp sẵn, chỉ cần bỏ tiền ra mua là xong, tín hiệu vào cho mạch điều khiển là nguồn cung cấp 5V hay 12V gì đó, và tín hiệu điều khiển, truyền qua Fiber Optics.

Hiện giờ thì có vẻ như các hãng sản xuất này không tập trung nâng cao dòng hay áp của IGBT cho các loại nói trên nữa mà mục tiêu chính là làm giảm kích thước để phù hợp cho các thiết bị yêu cầu kích thước nhỏ.

Tiện thể hỏi luôn, có ai biết đo tín hiệu điều khiển cho 2 cái loại trên thế nào không? Nếu có mạch hoặc biết qua phương pháp thì càng tốt, cảm ơn nhiều.
                      thế tần số của con igbt 1200V (25A) là bao nhiu vậy anh
                      hj
                      anh giúp em với

Comment

• tùy loại ah, có con 5khz, có con 10khz, có con 15khz và hơn nữa

b.r

Comment

• uh, mình cũng nghĩ vậy, dòng yếu quá nên ko chịu được. mình muốn hỏi xem có cách nào để làm nguồn đơn giản, nhỏ gọn, dòng lớn ko, chịu được công suất lớn không?

Comment

• Nguyên văn bởi talaai_89 Xem bài viết
                            uh, mình cũng nghĩ vậy, dòng yếu quá nên ko chịu được. mình muốn hỏi xem có cách nào để làm nguồn đơn giản, nhỏ gọn, dòng lớn ko, chịu được công suất lớn không?
                            dùng nguồn swiching công nghiệp ah

b.r

Comment

• Hay tận dụng các bộ nguồn máy tính cũ, nhưng cái này không gọn được.

Comment

• ui sao hok ai nói về igbt vậy hj
                                anh chị có biết tần số đóng cắt của van này là bao nhiêu hok hj

Comment

Về tác giả

Collapse

thaithutrang Tìm hiểu thêm về thaithutrang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X