Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1.000W / 12VDC to 220VAC converter Lan Huong.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em đo tần số của mạch bằng cái đồng hồ Fluke 87. thấy user manual của nó bảo đo được tối đa là 200Khz chả biết đúng ko vì em chưa thử với tần số cao thế bao giờ. bác ra chợ giời kiếm 1 cái đồng hồ vạn năng loại có đo tần số là dùng tốt. chắc khoảng 3, 400k gì đó thôi

Comment

Chào Lan Hương,
      Theo mình thấy thì biến thế của Lan Hương có kích thước : lõi ferrite 4,5 Cm x 4,5 Cm x 2 Cm và đạt công suất cả 1000W. Không biết lõi của Lan Hương có khe hở (Air Gap) không ?. Cách xác định tần số làm việc của lõi như thế nào?. Sao phần DC_DC Lan Hương không sử dụng IC UC3842 cho mạch đơn giản.
      6 cuộn kích FET Lan Hương dùng lõi xuyến 12-9-2 có phải là kích thước đường kính ngoài, đường kính trong và độ dày không ?, lấy lõi bất kỳ có cung kích thước hay lựa chọn theo thông số nào nữa ?. Còn cuộn lọc ngõ ra AC LAn Hương có ghi là : "Cuộn dây lọc xung 500Hz phối hợp với tụ điện 10 MF/ 250VAC là 22 vòng dây d=0,8 / lõi ferrite 10Cm dài 25 Cm.", không biết Lan Hương có ghi nhầm đơn vị không? và giá thị của tụ là 1 hay là 10uF.
      Vài thắc mắc mong Lan Hương chỉ giáo. Cảm ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
        bạn nói gì mình không hiểu lắm nhưng vấn đề của mình ở đây là không biết tại sao hai con tranistor 2N3055 (Q7,Q8) chạy nóng gian mà còn hay chết và vấn đề nữa là diện áp soay chiều ra chỉ được 120V thôi vì mình không biêts quấn biến áp nên lấy một biến áp người ta ban ngoài chợ Vào 220V ra 12V. mong mọi người giúp đỡ
        Cực C của nó nên nối với +12V thay vì đang nói với BA.
        Cực E của nó sẽ có 4 điện trở nối tới 4 cực B của 4 transisto công suất .
        Điện trở có trị số khoảng 47>100 om/2w .
        Cuộn sơ cấp BA tính ở 7V+7V .
        Có loại MutimeterDigit của Tàu , đo được tới 20Mhz . Giá chỉ hơn tăm
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          Có loại MutimeterDigit của Tàu , đo được tới 20Mhz . Giá chỉ hơn tăm
          Anh Van có thể cung cấp chi tiết hơn về tên và điạc chỉ mua cái đồng hồ này không. Em đang cân 1 con

YM: khuc_truong_son_hp_vn
          Call 0982928782

Comment

multitester

Nguyên văn bởi sonkt Xem bài viết
            Anh Van có thể cung cấp chi tiết hơn về tên và điạc chỉ mua cái đồng hồ này không. Em đang cân 1 con
            Xem luồng "quảng cáo", ở đó có bán multitester Đài Loan Sc hand giá rẻ, có đo Hz đó.

Lan Hương.

Comment

Help me . mạch kích của em lại có vấn đề rồi các bác ạ em dùng một nguồn acquy 12V 20A thi chạy yếu nhưng khi thay bình acquy 12v 80A thi không lên chút nào cả con tranistor công suát nóng gian . em thấy có vẻ mạnh của em không tốt lắm các bác có mạch nào đơn giản dễ làm ko thi cho em xin với ạ
              ĐT:0973114208

Comment

Lại cái mạch rung 12v ~ 220v

Chị Lan Hương!!!!
                Em đưa lên 2 mạch rung 12V~220V. (Thắp đèn ống)
                Mạch thứ nhất:R1=100 OHM/2w; R2=2,7 - 4,3K; C=5000 - 20000pF
                n1:n2:n3 = 1,5:1:2,5.
                Biến áp dùng lõi Ferit dài 5cm
                Mạch thứ hai: L1 = 35+35 vòng. Phi 2,0 mm; R = 300 OHM.
                L2 = 550 vòng. Phi 0,5 mm; C = 200 nF/25V.
                Biến áp dùng lõi Ferit dài chừng 10cm
                CẢ HAI MẠCH DÙNG T LOẠI 2SC1061.
                Với mạch thứ nhất. Mạch này em lấy y nguyên trong "Những mạch điện thực dụng" của K.S Nguyễn Đức Ánh và có 2 cách quấn biến áp. Cách kia em không nhớ, với cách này em đã thử nhưng không được. Em thử với R2 = 3,3k và C = 15300 pF. Còn biến áp thì quấn cùng 1 loại dây với tỷ lệ. n1:n2:n3 = 150:100:250.vòng
                Mạch thứ hai em chưa thử. Các cao nhân cho xin ý kiến.!!!!!
                Attached Files
                Last edited by alone2412; 26-04-2008, 18:29.
                Alone

Comment

DC Flurescent Ballast

Nguyên văn bởi alone2412 Xem bài viết
                  Chị Lan Hương!!!!
                  Em đưa lên 2 mạch rung 12V~220V. (Thắp đèn ống)
                  Mạch thứ nhất:R1=100 OHM/2w; R2=2,7 - 4,3K; C=5000 - 20000pF
                  n1:n2:n3 = 1,5:1:2,5.
                  Biến áp dùng lõi Ferit dài 5cm
                  Mạch thứ hai: L1 = 35+35 vòng. Phi 2,0 mm; R = 300 OHM.
                  L2 = 550 vòng. Phi 0,5 mm; C = 200 nF/25V.
                  Biến áp dùng lõi Ferit dài chừng 10cm
                  CẢ HAI MẠCH DÙNG T LOẠI 2SC1061.
                  Với mạch thứ nhất. Mạch này em lấy y nguyên trong "Những mạch điện thực dụng" của K.S Nguyễn Đức Ánh và có 2 cách quấn biến áp. Cách kia em không nhớ, với cách này em đã thử nhưng không được. Em thử với R2 = 3,3k và C = 15300 pF. Còn biến áp thì quấn cùng 1 loại dây với tỷ lệ. n1:n2:n3 = 150:100:250.vòng
                  Mạch thứ hai em chưa thử. Các cao nhân cho xin ý kiến.!!!!!
                  Nói chung là hai mạch ở trên đều có cơ sở để ... không dùng được.

Lan Hương đưa ra mạch này, các bạn có thể sử dụng yên tâm, vì nó đang được dùng tại xưởng của Lan Hương đây thôi.

[img][/img]

- Mạch dùng thắp sáng đèn tuýp dài 0,6 m, dao động Hartley với C1061, hiệu suất rất cao. Lõi từ là biến thế xung EI 20x20x5 mm bằng ferrite (có thể dùng thanh ferrit dài 50mm lấy từ radio cũ). Cỡ dây của cuộn n3 có thể dùng dây d = 0,15 mm / 350 đến 450 vòng. Điện trở R2 từ 1K đến 4K7 (điều chỉnh độ phát sáng của đèn, càng cao thì đèn càng sáng).

- Nếu thắp đèn tuýp dài 1m20 thì dùng D718 + n3 theo số liệu như trong hình.

Lan Hương.
                  Last edited by lanhuong; 27-04-2008, 03:18.

Comment

Cảm ơn Lan Hương nhìu!!!! Về em sẽ thử.
                    Alone

Comment

Chị ...!!! Cho em hỏi thêm một chút. Lõi ferrit, lấy ở Radio cũ dài 50mm thì rõ rồi nhưng d=...??? Với lại quấn theo thứ tự cuận nào trươc hay là thế nào cũng đươc??? Hai cái tụ... theo như hình vẽ thì đơn vị của nó là microphara hết ạ. Một cái 472micro còn cái kia 100micro????? Đúng không ạ. Làm ơn chỉ giáo, em không biết mà. ^_^
                      Last edited by alone2412; 28-04-2008, 17:54.
                      Alone

Comment

Chị ...!!! Cho em hỏi thêm một chút. Hai cái tụ... theo như hình vẽ thì đơn vị của nó là microphara hết ạ. Một cái 472micro còn cái kia 100micro????? Đúng không ạ.
                        Giời ạ!!! Nếu tụ 472 micro Fara thì nó to bằng cái đèn tuýp.

Nhìn tụ người ta vẽ không có cực tính thì phải luận chứ. Tụ đó là 0.0047 micro Fara.

* Đề nghị LH vẽ mạch phải thống nhất. Các đơn vị phải giống nhau => tránh rắc rối.
                        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Chị ...!!! Cho em hỏi thêm một chút. Lõi ferrit, lấy ở Radio cũ dài 50mm thì rõ rồi nhưng d=...??? Với lại quấn theo thứ tự cuận nào trươc hay là thế nào cũng đươc??? Hai cái tụ... theo như hình vẽ thì đơn vị của nó là microphara hết ạ. Một cái 472micro còn cái kia 100micro????? Đúng không ạ. Làm ơn chỉ giáo, em không biết mà. ^_^
                          472 --> 4700 pF
                          100 --> 100 micro F

Comment

em không biết mà ...

1/. Các cuộn dây quấn theo thứ tự từ trong ra ngoài là n1 --> n2 --> n3.

2/. Lan Hương ghi linh kiện theo kiểu châu Âu, xin lỗi đã không nói rõ trước :

- Các tụ điện non-polar thì ghi xxn (pF), trong đó n là số số không đi sau hai số thập phân xx. Ví dụ : 225 là 22 00000 pF = 2,2 MFD / nonpolar.

- Các tụ hóa thì có ghi cực và trị số MF trực tiếp, ví dụ như 100100MFD.

- Điện trở ghi trực tiếp trị số, bao gồm :

* xxx (ohm) như 1010 ohm.

* xxK là điện trở hàng Kilo-Ohm, ví dụ 47K47 Kilo-Ohm.

* xxM là hàng Mega-Ohm, ví dụ : 120M120 Mega-Ohm.

- Cuộn dây ghi như tụ nonpolar và đơn vị là Micro-Henry. Ví dụ : 0,470,47 Micro-Henry.

- Các linh kiện đặc biệt khác thì có ghi chú. Ví dụ như Thạch anh ghi là Xtal và có kèm tần số riêng của thạch anh, Zenner diod thì ghi xx VZ trong đó xx là điện áp định danh của zenner, ví dụ 12VZdiod Zenner 12V.

Chúc vui vẻ và thành công.

Lan Hương.

Comment

- Theo ý tôi thì cuộn dây hồi tiếp nên quấn giữa cuộn dây tải chân C (n1). Cuộn n1 thì được quấn thành 2 nửa. Tức là quấn theo thứ tự: 1/2 cuộn n1 - cuộn n2 - 1/2 cuộn n1. Mục đích là để tăng hỗ cảm giữa 2 cuộn.
                              - Chiều quấn thì phải đảm bảo hồi tiếp dương. Ở đây n2 "quấn" ngược chiều n1.
                              - Đơn vị tụ và trở thì sơ đồ TV nào chẳng chú thích như vậy.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

thắc mắc

@ to Lan Hương :chào LH có chỗ này trong mạch xem hoài mà ko hiểu, LH nhìn trên hình mình gửi kèm, ngay chỗ mình vẽ thêm vòng tròn màu đỏ ở gần con CD4013.mình ko hiểu tại sao trên đường nối từ chân E của con D468 với chân 14 của con CD4013 lại có nối với nguồn 12Vở vị trí gần chân 14 của con cd4013, hay là LH bị nhằm chỗ này nhỉ, nếu tại vị trí trên mà có điểm nối thì con D468 ko còn tác dụng gì nữa rồi, ===> lúc nào cũng có điện áp 12V cung cấp cho 6 con transistor của phần DC-DC Driver. ko bít có fai mình nhìn ko ra nguyên lý of mạch ko, mong LH chỉ giáo thêm.
                                Attached Files
                                Last edited by picthanh; 30-04-2008, 00:07.
                                Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
                                Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
                                =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
                                =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X