Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi công thức tính vòng dây cho biến áp xung!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi công thức tính vòng dây cho biến áp xung!!!

Các bác cho em xin cách tính công suất và cách tính vòng dây cho biến áp xung với. Tình hình là em đang quấn biến áp xung 1x1cm đễ kích 12v lên thắp bóng tuýp 60 nhưng search trên mạng thì rất nhiều mạch nhưng khi quấn thì cuộn dây và sò rất nóng. Mong các bác ra tay giúp đỡ! Em quấn theo kiểu lấy xung hồi tiếp từ biền áp cấp cho 2 trans ạ.

Các bác cho em xin ý kiến với!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
      Các bác cho em xin ý kiến với!
      1004 ơi,ráp theo mạch của LAN HƯƠNG là được rồi.
      lâu nay chưa tìm được mạch nào ưng ý sao?
      còng nóng thì thay còng có dòng [amper] lớn hơn là được
      cuộn dây nóng coi chừng bị chập nhẹ các vòng dây làm cho còng mau nóng.
      -cho tôi xem sơ đồ và số liệu coi có giúp gì được kôg.

Comment

Em cảm ơn bác manhnha! Giờ em muốn làm mạch sạc điện thoại dùng 12v kích lên 220v khoảng 10w, dùng biến áp xung 1cm x 1cm, 2 tran D882. Em nghĩ dùng biến áp xung thì mạch sẽ gọn hơn ạ! Em quấn 2 cuộn sơ:30 vòng dây 0,1mm x 2 ; 1 cuộn hồi tiếp 60 vòng dây ; cuộn thứ 550 vòng dây 0,1mm.
        2 dây của cuộn hồi tiếp em cho vào 2 chân B của trans rồi từ 2 chân B của 2 trans nối lên (+) nguồn 12v bằng 2 trở 1k5.
        Còn 2 cuộn sơ cấp nối 2 đầu vào 2 chân C của 2 trans, 2 đầu còn lại nối lên (+) 12v. 2 chân E nối mass.
        Em không post sơ đồ lên được vì đang xài mobi. Mong bác thông cảm! Thank

Comment

Em cảm ơn bác manhnha! Giờ em muốn làm mạch sạc điện thoại dùng 12v kích lên 220v khoảng 10w, dùng biến áp xung 1cm x 1cm, 2 tran D882. Em nghĩ dùng biến áp xung thì mạch sẽ gọn hơn ạ! Em quấn 2 cuộn sơ:30 vòng dây 0,1mm x 2 ; 1 cuộn hồi tiếp 60 vòng dây ; cuộn thứ 550 vòng dây 0,1mm.
          2 dây của cuộn hồi tiếp em cho vào 2 chân B của trans rồi từ 2 chân B của 2 trans nối lên (+) nguồn 12v bằng 2 trở 1k5.
          Còn 2 cuộn sơ cấp nối 2 đầu vào 2 chân C của 2 trans, 2 đầu còn lại nối lên (+) 12v. 2 chân E nối mass.
          Bạn nên post sơ đồ lên để mọi người nhìn vào góp ý, điện tử cũng như cơ khí, phải nói chuyện bằng bản vẽ, không thể nói bằng lời được.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
            Bạn nên post sơ đồ lên để mọi người nhìn vào góp ý, điện tử cũng như cơ khí, phải nói chuyện bằng bản vẽ, không thể nói bằng lời được.
            Em không có máy tính bác à. Mạng internet thì hơi xa. Mong các bác thông cảm! Chắc phải ra tiệm net 1 bữa mới được. Các bác đợi em phát

Comment

Các bác giúp em mạch này nhé! biến áp xung 25mmx20mmx5mm, các bác giúp em tính vòng dây hoặc cho em công thức được không ạ?
              Attached Files

Comment

Các bác giúp em mạch này nhé! biến áp xung 25mmx20mmx5mm, các bác giúp em tính vòng dây hoặc cho em công thức được không ạ?
                đâu có ferit cở 25mmx20mmx5mm,có nhầm lẩn kôg.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                  đâu có ferit cở 25mmx20mmx5mm,có nhầm lẩn kôg.
                  Lõi chừ E mà anh. Em lấy từ mạch đèn chữ U hư ạ.

Comment

Lõi chừ E mà anh. Em lấy từ mạch đèn chữ U hư ạ.
                    cho biết cạnh x cạnh [diện tích lỏi là được rồi]

Comment

hihi...xài cái mới là nhanh-gọn-nhẹ nhất
                      ĐIỆN TỬ SỰ KHANG
                      Địa chỉ: Tiên Lục-Lạng Giang-Bắc Giang
                      Emai:dtvh_1192@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                        cho biết cạnh x cạnh [diện tích lỏi là được rồi]
                        Em dùng lõi 5cm2 ạ! Em quấn đầu vào 30 vòng x2 rùi mà trans vẫn rất nóng. Mang các bác bác giúp đỡ em với. Thank!!!

Comment

Em dùng lõi 5cm2 ạ! Em quấn đầu vào 30 vòng x2 rùi mà trans vẫn rất nóng. Mang các bác bác giúp đỡ em với. Thank!!!
                          với lỏi 25mmx20mmx5mm tính ra diện tích lỏi = 5cm2 [25mmx20mm],suy ra cạnh đứng chỉ có 5mm,làm gì có lỏi nầy.
                          với lỏi 5cm2 thì công xuất tầm cở 100w,mà bạn yêu cầu chỉ có 10w như ở trên.
                          hảy cho thông số chính xác như :điện áp đầu vào ,điện áp đầu ra ,công xuất VA ,diện tích lỏi ferit.tôi sẻ tính số liệu cuộn dây.

Comment

cuộn chủ mà quấn dây 0,1mm là quá nhỏ [cuộn dây vào chân C] , nóng cuộn dây là đúng rồi.

Comment

Em muốn chạy như sơ đồ trên. Công suất ra khoảng 10w, 220v. Điện áp đầu vào 12v (dùng acquy xe máy). Biến áp em để ngoài nhà nên không biết thông số chính xác, mong a thông cảm. Em đang ở fòng trọ nên đang dùng lõi 1x1mm. Anh cố gắng tính giúp em với. Hoặc có công thức thì cho em xin cũng được. Hj, làm phiền a quá nhiều rồi. Thanks you!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

elec1004 Tìm hiểu thêm về elec1004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X